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DIBAJI  

 
Utafiti huu umechapishwa chini ya wajibu wa Mamlaka. Maoni yaliyoelezwa na hoja 

zilizotumika humu sio lazima kuakisi maoni rasmi ya Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi 

wa Umma (PPRA). 

Utafiti huu ulifadhiliwa na PPRA na kuidhinishwa kuchapishwa na Bodi ya 

Wakurugenzi ya Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma. 

Tarehe 23 Novemba, 2023 Bw. Eliakim C. Maswi, Mkurugenzi Mkuu wa PPRA, wakati 

akizungumza na Maafisa Masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM), alieleza 

kuwa ni Halmashauri za Serikali za Mitaa 6 tu kati ya 184, ambazo ni sawa na asilimia 

3.3, zilizotumia vizuri mfumo mpya wa kitaifa wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma 

(NeST). Sambamba na hayo, taarifa ya ukaguzi ya utekelezaji wa mwaka wa fedha 

2022/2023, iliyowasilishwa na Dk. Leonada R. Mwagike, Mwenyekiti wa Bodi ya 

Wakurugenzi ya PPRA kwa Waziri wa Fedha tarehe 29 Septemba, 2023, ilibainisha 

kuwa taasisi 48 zilizokaguliwa zilionyesha utendaji duni. Hii inaashiria ukosefu wa 

kutumika kwa mfumo wa kielektroniki wa ununuzi na ununuzi ulifanyika bila kuzingatia 

sheria na kanuni za ununuzi wa umma nchini Tanzania.  

Matumizi ya kazi hii, iwe ya kidijitali au ya kuchapisha, yanasimamiwa na sheria na 

masharti yaliyowekwa katika Kanuni za Maadili ya Utafiti wa PPRA na Kanuni za 

Miongozo ya Maadili. 

© PPRA (2023) 
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MUHTASARI  

 
Ununuzi wa umma unazidi kukubalika kama njia ya kimkakati ya kufikia malengo ya 

sera za serikali ambayo yanaambatana na mpango mkakati wa muda mrefu. Hii ni 

pamoja na utekelezaji wa miradi ya kimkakati, msaada kwa makampuni madogo na ya 

kati, kukuza uvumbuzi kwa wazabuni wa ndani na utoaji wa huduma kwa jamii kwa 

ujumla. Ikumbukwe kuwa ununuzi wa umma unaweza kufikia zaidi ya 75% ya malengo 

na miradi ya kimkakati. Kwa hiyo, ununuzi wa umma unabaki kuwa njia ya msingi 

ambayo serikali inatenga fedha kwa ajili ya ununuzi wa bidhaa, huduma, na kazi. 

Aidha, hutumika kama utaratibu mkuu ambao fedha za umma zinabadilishwa kuwa 

huduma za umma. Hivyo basi ununuzi wa umma  ni eneo lenye maslahi mapana kwa 

umma, kwa hiyo kuna haja ya kuhakikisha kuwa kila senti iliyowekezwa na serikali 

inatumika kwa ufanisi.  

Kufanya  ununuzi kuendana na sheria na kanuni zake ni lengo kuu kwa serikali nyingi 

duniani  ikiwa ni pamoja na Tanzania. Serikali ya Tanzania inaendelea kurekebisha 

sheria na kanuni za ununuzi wa umma, kufanya ukaguzi wa mara kwa mara, na 

kutumia  mfumo wa  kielektroniki wa ununuzi wa umma  ili kuhakikisha kuwa fedha 

zilizotengwa kwa ajili ya ununuzi wa umma zinatumika kama ilivyokusudiwa ili 

kupunguza ubadhirifu. 

Licha ya juhudi zinazofanywa na serikali, kufanya ununuzi kuendana na sheria na 

kanuni zake, matumizi ya mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma katika ununuzi 

bado vimekuwa ni  vikwazo vikubwa kwa taasisi nyingi. Mfano, Novemba 23, 2023, 

Bw. Eliakim C. Maswi, Mkurugenzi Mkuu wa PPRA, wakati wa mazungumzo na 

Maafisa Masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM), alieleza kuwa MSM 6 tu kati 

ya 184, ambazo ni sawa na asilimia 3.3, zilitumia vizuri Mfumo wa Kielektroniki wa 

Ununuzi wa Umma (NeST). 

Hii inaonyesha kiwango cha chini cha kukubalika kwa matumizi ya mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma. Vilevile, taarifa ya ukaguzi wa utekelezaji kwa 

mwaka wa fedha 2022/2023, iliyowasilishwa na Dkt. Leonada R. Mwagike Mwenyekiti 

wa Bodi ya Wakurugenzi ya PPRA kwa Naibu Waziri wa Fedha tarehe 29 Septemba 

2023, ilibainisha kuwa taasisi 48 zilizokaguliwa zilionyesha kuwa na utendaji duni. Kwa 

hiyo, Mkurugenzi Mkuu wa PPRA aliagiza kufanyika utafiti wa kina ili kubaini sababu 

za msingi za changamoto hizi na kutafuta njia ambazo zitahakikisha kuwa taasisi za 
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umma zinafanya ununuzi kwa kufuata sheria na kanuni zake pamoja na kutumia 

mfumo wa kieletrokini wa ununuzi wa umma kwa ufanisi mkubwa. 

Utafiti huu ulikusudia kusaidia wadau wote wanaohusika katika ununuzi wa umma 

ikiwa ni pamoja na watunga sera na wafanya maamuzi kuboresha utendaji katika 

ununuzi  wa umma ili kulinda fedha za umma. Hivyo basi, utafiti huu ulizingatia maeneo 

makuu matatu: (1) kufanya ununuzi kwa kuzingatia sheria na kanuni zake (ii) utumiaji 

wa mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma, na (iii) utekelezaji wa mapendekezo 

ya hoja za kaguzi ziliopita.   

Utafiti huu ulitumia mbinu za utafiti mchanganyiko. Ulianza kwa kufanya mahojiano na 

wadau 252, 20 kati ya hao walikuwa maafisa masuuli. Vile vile, ulitumia madodoso 427 

ambayo yalipatikana kutoka Wizara, Idara, MSM na Taasisi na Mashirika ya Umma. 8 

kati ya hayo yalipatikana kutoka kwa Maafisa Masuuli.   

Matokeo muhimu na mapendekezo ya sera 

Tokeo Na.1: Kuongezeka kwa Matatizo ya Kisera kutokana na Ukosefu wa Sera 

na Mkakati wa Ununuzi wa Taifa  

Matokeo, yanaonyesha kuwepo kwa ushahidi wa kutosha wa masuala yanayoendelea 

na yanayoongezeka yanayohusiana na sera ya ununuzi. Hii inaweza kuhusishwa na 

kutokuwepo kwa sera ya taifa ya ununuzi na mkakati ambao hutoa msingi mzuri wa 

kushughulikia masuala hayo. Kwa mfano, changamoto ya upatikanaji wa ununuzi 

endelevu, kwani watumishi  wengi wa ununuzi hutegemea tu tafsiri za kinadharia 

zilizopo kwenye sheria ya ununuzi wa umma. Aidha, marekebisho ya mara kwa mara 

ya sheria ya ununuzi na kanuni zake zinapelekea kuendelea kuwepo kwa makosa 

katika ununuzi wa miradi ya kimkakati, na kusababisha kuwepo kwa gharama kubwa 

au kushindwa kufikia matokeo yaliyotarajiwa. 

 
Tokeo Na. 2: Ukosefu wa Uwezo wa Kitaaluma katika Kada ya Ununuzi  

Matokeo yanaonyesha kuwa baadhi ya watumishi katika kada ya ununuzi hawana 

uwezo na ujuzi muhimu unaohusiana na ununuzi. Watumishi hao wanakabiliwa na 

ugumu katika kutafsiri na kutumia sheria na kanuni zake, pamoja na kuandaa nyaraka 

sahihi za zabuni kulingana na mahitaji ya ununuzi. 

 

Tokeo Na. 3: Maelekezo Yanayokiuka Sheria na Kanuni za Ununuzi wa Umma  
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Matokeo yanaonyesha kuwa viongozi mara nyingi hutoa maagizo ambayo yanakiuka 

mahitaji ya Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura Na. 410 na kanuni zake. Maagizo haya 

yanaambatana na shinikizo, vikwazo, na muhimu zaidi utashi wa kisiasa. Vivyo hivyo, 

viongozi  hawa wana mamlaka ya kuwaadhibu watumishi katika kada ya ununuzi na 

uwezekano wa kusitisha mikataba yao ya kazi hasa katika MSM. Matokeo yake, 

watumishi katika kada ya ununuzi wanalazimika kufuata maagizo hayo ambayo 

yanaenda kinyume na sheria na kanuni zake. 

Tokeo Na. 4: Kiwango cha Chini cha Kutoa Adhabu kwa Wasiokidhi Sheria na 

Kanuni Zake 

Utafiti huu unaonyesha kuwa licha ya kuwepo kwa kanuni za maadili kwa wadau 

wanaohusika katika ununuzi wa umma, ufahamu wa adhabu zilivyowekwa kwa 

wasiokidhi bado ni mdogo. Uchambuzi wa takwimu unaonyesha kuwa kwa wastani, 

washiriki hawakuwa na uhakika juu ya utekelezaji wa adhabu hizo. 

Tokeo Na 5: Kiwango cha chini cha Uadilifu na Uaminifu katika Ununuzi wa 

Umma  

Matokeo yanaonyesha kuwa katika ununuzi wa umma, kuna kiwango cha chini cha 

uadilifu kwa sababu unahusisha kiasi kikubwa cha fedha za umma ambazo zinaweza 

kuchepushwa kwa maslahi binafsi. Vivyo hivyo, unaathiriwa na kulazimishwa kwa 

wazabuni ambao hawana sifa muhimu za kupata zabuni au uwezo wa kufanya kazi, 

lakini bado wanataka kupata tuzo za mikataba. 

Tokeo Na 6: Motisha kwa Watumishi katika Kada ya Ununuzi 

Matokeo yanaonyesha kuwa watumishi katika kada ya ununuzi hawana motisha na 

hawahamasishwi vya kutosha kama wataalamu wengine kwa motisha za kifedha na 

zisizo za kifedha. Kwa mfano, kwa motisha ya kifedha, matokeo yanaonyesha kuwa 

mtaalamu wa ununuzi aliyethibitishwa ana kiwango cha chini cha mshahara wa 

kuanzia wakati anaingia katika sekta ya umma kuliko mhasibu aliyethibitishwa. Vile 

vile katika MSM, Taasisi na Mashirika ya umma na Wizara, Idara na Wakala wa 

Serikali, wakuu wa Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi ni maafisa wakuu ambao huwa 

hawana hadhi sawa na wakuu wa vitengo  vingine. Hii sio tu inakatisha tamaa 

watumishi katika kada ya ununuzi lakini pia inahimiza tabia isiyo ya maadili katika 

ununuzi wa umma. 

 

Pendekezo la Kisera 1: Kupatikana kwa Thamani Bora Katika Ununuzi wa Umma 

Kunahitaji  Kuwepo kwa Sera  na Mkakati Kamili wa Ununuzi 
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Sera ya ununuzi wa umma, kama sera nyingine yoyote, ni chombo muhimu 

kinachotumiwa kuelezea ugawaji wa majukumu kwa masuala ya ununuzi wa 

kimkakati. Pia, inaelezea haki na wajibu ambao unapaswa kuzingatiwa. Aidha, inatoa 

mwongozo wa kiufundi kwa watumishi wa kitengo cha ununuzi kutekeleza majukumu 

yao kwa ufanisi zaidi. Kwa hiyo, utafiti huu unapendekeza kwamba taasisi za 

usimamizi, ikiwa ni pamoja na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) na 

Wizara ya Fedha, wanapaswa kufanya juhudi kuhakikisha kuwa sera ya ununuzi na 

mkakati wake zinapatikana.  

Pendekezo la Kisera 2:  Kuzingatia Sheria na Kanuni za Ununuzi wa Umma 

Unahitaji Watumishi  wenye Uwezo na Maadili ya Ununuzi 

Ununuzi wa umma hutumika kama utaratibu wa kimkakati ambao husaidia serikali 

katika kutoa huduma za umma kwa ufanisi kwa jamii. Ili kutumia ununuzi wa umma 

kama njia ya kimkakati, watumishi wa kitengo cha ununuzi lazima wawe na uwezo  na 

ujuzi  juu ya ununuzi pamoja na maadili.  Kwa hiyo, ni muhimu taasisi za usimamizi wa 

ununuzi, hasa PPRA, ziendelee kuwajengea uwezo kwa kushirikiana na taasisi za 

elimu ya juu. 

Pendekezo la Kisera 3: Kuongeza Kiwango cha Adhabu kwa Wasiotii Sheria za 

Ununuzi na Taratibu Zake 

Kudhibiti na kuzuia rushwa na vitendo vingine vya udanganyifu katika ununuzi wa 

umma kunapaswa kubaki kuwa jambo la msingi katika kulinda fedha za umma. Kwa 

hivyo, kuongeza ukali wa adhabu kwa wasiotii sheria na kanuni zake sio tu kutaongeza 

kiwango cha uadilifu lakini pia kukuza utendaji wao. Hivyo, mamlaka zenye uwezo 

ikiwa ni pamoja na PPRA zinapaswa kuangalia upya utaratibu wa kutoa adhabu. 

Kwanza, utafiti huu unapendekeza kuwe na utaratibu wa kuwatambua hadharani 

watumishi bora wakati wa mikutano ya kitaaluma au wakati wa kuwasilisha ripoti za 

ukaguzi. Pili, PPRA lazima ichapishe majina ya taasisi sizizotii sheria na kanuni zake 

katika ununuzi wa umma. Mwisho, ni muhimu kuweka wazi majina ya maafisa ambao 

wamepatikana na hatia ya kushindwa kuzingatia sheria na kanuni za ununuzi wa 

umma. 

Pendekezo la Kisera 4: Serikali Inapaswa Kuomba Fedha ili Kusaidia 

Kuwajengea Uwezo Wadau Wanaohusika katika Ununuzi wa Umma 

Taasisi ununuzi hasa katika MSM, hukutana na vikwazo vya kifedha ambavyo vinazuia 

uwezo wa kulipia gharama za mafunzo kwa watumishi wao. Ni muhimu kutoa mafunzo 
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kwa gharama kidogo au bila malipo, kwa hiyo, serikali kupitia PPRA inapaswa kutafuta 

fedha kutoka serikalini au washirika wa maendeleo (mfano, Benki ya Dunia, Shirika la 

Maendeleo la Umoja wa Mataifa, Shirika la Fedha la Kimataifa, Benki ya Maendeleo 

ya Afrika). 

Pendekezo la kisera Na. 5: Kuboresha Upatikanaji wa Mtandao katika MSM za 

Ngazi ya Chini 

Serikali ihakikishe kuwa taasisi zote za ununuzi nchini zinaboresha muunganisho wa 

mtandao kwa kuunganishwa na mkongo wa kitaifa, hasa kwa taasisi nunuzi ambazo 

ziko mipakani ili wakati wote kuwe na upatikanaji wa huduma ya mtandao ya 

kuaminika. Si hivyo tu, lakini mifumo yote ya kielektroniki ya serikali lazima iweze 

kuwasiliana baina yao. 
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SURA YA KWANZA 

 

1.0 UTANGULIZI  

Ununuzi wa umma una jukumu muhimu katika taasisi mbalimbali kwani 

inahusisha upatikanaji wa bidhaa, huduma na kazi za ujenzi kwa kutumia fedha 

za umma. Kuna ushahidi mkubwa kwamba nchi mbalimbali duniani, ikiwa ni 

pamoja na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (JMT), zinatenga zaidi ya 

asilimia 70 ya matumizi yao yote kwa ununuzi wa umma. Kutokana na umuhimu 

wake, serikali zinazidi kuhakikisha kuwa fedha za umma zinasimamiwa vizuri 

na kwamba ufanisi unapatanikana kutokana na matumizi hayo (Alvarez-

Rodrı'guez et al. 2014). Kwa hiyo, kutumia mfumo wa kielektroniki wa ununuzi 

ya umma imekuwa moja ya vipaumbele vya serikali katika kuhakikisha 

matumizi ya uwajibikaji wa fedha za umma na kupunguza gharama za ununuzi 

siziso za lazima (Walker & Brammer, 2012). Vile vile, serikali inaendelea 

kurekebisha sheria zinazosimamia ununuzi, kuanzisha mfumo wa kielektroniki 

wa ununuzi, na kufanya ukaguzi wa mara kwa mara ili kuhakikisha kuwa fedha 

za umma zinatumiwa ipasavyo na malengo yaliyokusudiwa 

yanapatikana(Shatta, 2021; Torvatn & de Boer, 2021; Masoud at el., 2021). 

Pamoja na jitihada za serikali katika kutekeleza majukumu hayo, bado kuna 

changamoto nyingi zinazoukabili ununuzi wa umma ambazo zinakwamisha 

uzingatiaji wa sheria na taratibu zake na kupata thamani halisi ya fedha (Mrope, 

2018, CAG, 2022, PPRA, 2022). Tafiti zilizopita kwa mfano, Mrope, (2018) 

anatoa ushahidi wa matumizi mabaya ya fedha za wananchi katika ununuzi wa 

umma. Vile vile, taarifa ya ukaguzi wa utekelezaji wa Mwaka wa Fedha 

2019/2020 iliyotayarishwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 

(PPRA) inaonyesha kuwa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii ulifanya malipo 

ya SH bilioni 2.49 kwa mshauri wa ujenzi wa Kijiji cha Satellite katika Dungu 

village na Mradi wa Nyumba ya Toangoma huko Kigamboni, kutokana na 

huduma ambazo hazikutolewa. Aidha, taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali ya Mwaka wa Fedha 2021/2022 inaonyesha Wizara ya 

Mambo ya Ndani ya Nchi ilinunua malori matatu (3) ya injini za moto kutoka 

kwa mzabuni asiyeidhinishwa kwa SH bilioni 2.98, ambaye alilipwa malipo ya 

awali ya asilimia 75 ya malipo yote. Hata hivyo, mzabuni alishindwa kuwasilisha 

vifaa kwa wakati uliokubaliwa, na wala taasisi nunuzi haikutoa adhabu kwa 
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mzabuni huyo juu ya ucheleweshwaji huo. Vilevile SH bilioni 1.23 zilitumika 

kufanya ununuzi mbali mbali bila kutumia njia za ushindani za ununuzi kama 

inavyohitajika (PPRA, 2022; CAG, 2023). Ni dhahiri kutokana na mifano hii 

michache kwamba suala la kutofuata sheria na kanuni zake limesababisha 

hasara kubwa kwa fedha za umma, ambazo bila shaka zinazuia uwezo wa 

serikali kutoa huduma muhimu za kijamii kwa wananchi wake. Hii inaonesha 

kuwa taasisi nunuzi bado zinashindwa kuzingatia sheria na kanuni zake licha 

ya juhudi mbalimbali za serikali ambazo zimekuwa zikifanyika mara kwa mara. 

Hivyo, kuna haja ya kufanya utafiti ili kuweza kujua kuhusu chanzo cha 

changamoto hizi na kuzitafutia ufumbuzi wa kudumu. 

Aidha, Serikali ya Tanzania ilianzisha mfumo wa kielektroniki wa ununuzi ikiwa 

ni sehemu ya jitihada zake zinazoendelea za kuhimiza ufanisi na uwazi katika 

ununuzi wa umma. Licha ya juhudi za serikali na uwekezaji mkubwa katika 

mfumo wa ununuzi wa kielektroniki, ushahidi unaonyesha kuwa kiwango cha 

utumiwaji wake ni cha chini (Shatta, 2021; Mushi & Msimbila, 2022). Kwa 

mfano, taarifa ya Tathmini ya Utendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa 

Umma ya Mwaka wa Fedha 2021-2022 inaonyesha kuwa kati ya zabuni 2,137 

zilizonunuliwa, ni zabuni 146 tu sawa na asilimia 6.83, zilifanyika kupitia mfumo 

wa kielektroniki wa ununuzi. Aidha, taarifa hiyo ilibainisha kuwa tuzo za 

mkataba zenye thamani ya wastani wa SH bilioni 432.06  kutoka kwa taasisi 22 

hazikutangawa katika mfumo wa kielektroniki wa ununuzi. Hii inaashiria kuwa 

lengo la serikali la kuanzisha mfumo wa kielektroniki wa ununuzi halikufikiwa. 

Sababu za kushindwa kuutumia mfumo wa kielektroniki wa ununuzi bado 

hazijulikani. Kwa hivyo, madhumuni ya utafiti huu ni kutaka juu ni sababu zipi 

zinazochangia taasisi nunuzi kushindwa kutumia ipasavyo mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi. 

Vile vile, licha ya jitihada zinazofanywa JMT kufanya ukaguzi wa mara kwa 

mara, bado kuna kiwango kidogo cha utekelezaji wa mapendekezo ya hoja za 

ukaguzi zilizopita  (PPRA, 2022). Ripoti ya PPRA ya Mwaka wa Fedha 

2021/2022 inaonyesha kuwa kati ya mapendekezo 565 ya hoja ya ukaguzi 

yaliyotolewa kwa taasisi 19 zilizokaguliwa, mapendekezo 125 sawa na asilimia 

22.12 yalitekelezwa kwa sehemu na mapendekezo 41 sawa na asilimia 7.26 

hayakutekelezwa kabisa. Pia,  taarifa ya ukaguzi ya PPRA ya mwaka 
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2019/2020 ilibainisha kuwa kati ya mapendekezo 1,051 yaliyotolewa ya 

ukaguzi, mapendekezo 497 sawa na asilimia 47 yalitekelezwa kikamilifu, 

mapendekezo 275 sawa na asilimia 26 yalitekelezwa kwa sehemu na 

mapendekezo 279 sawa na asilimia 27 hayakutekelezwa kabisa. Kwa hiyo, 

kushindwa kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi inamaanisha kuwa udhaifu 

ulionekana bado utaendelea kuathiri taasisi za umma na kama udhaifu huo 

unahusisha upotevu wa fedha za umma ni kusema kuwa upotevu huo 

utaendelea kuwepo. 

Aidha, taasisi nunuzi hutumia mazoea na mikakati mbalimbali wakati wa 

kufanya ununuzi ili kutimiza majukumu yao. Hata hivyo, tafiti zinaonyesha kuwa 

mikakati na taratibu nyingi haziendani na matakwa ya sheria, kanuni na 

miongozo ya ununuzi inayotolewa na Mamlaka. Hata hivyo, kuna ongezeko la 

matumizi ya mazoea yasiyotela tija ambayo huzuia mafanikio ya utendaji wa 

mazingira, kijamii, na kiuchumi katika ununuzi wa umma. Taasisi nunuzi, kwa 

mfano, hutumia njia ya ununuzi kutoka kwa mzabuni mmoja badala ya njia za 

ushindani au kununua kwa kutumia mzabuni badala ya kutumia rasilimali za 

ndani za taasisi bila ya sababu za msingi (PPRA, 2022). Kufanya ununuzi bila 

ya kutumia mikakati inayofaa ya ununuzi kunakwamisha kufikia malengo ya 

kimkakati ya serikali. 

Kwa hiyo, utafiti huu ulilenga kutathmini mifumo ya zamani na ya sasa ya 

ununuzi na kuja na njia  mbadala ambazo serikali zinaweza kuzitumia ili 

kuepusha  matumizi mabaya ya fedha za umma katika siku zijazo. Ili kufikia 

lengo hili kuu utafiti huu ulishughulikia malengo yafuatayo ya utafiti. - 

a) Kuchunguza kiwango cha uzingatiaji wa sheria na kanuni za ununuzi wa 

umma kwa taasisi nunuzi; 

b) Kuchunguza kiwango cha utumiaji wa mfumo wa kielektroniki wa 

ununuzi kwa taasisi nunuzi; 

c) Kutathmini kiwango cha utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi kwa 

taasisi nunuzi.  
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SURA YA PILI 

 
2.0 UCHAMBUZI WA NYARAKA 

Sehemu hii inahusiana na uchambuzi wa kina wa tafiti zilizopita, ikionyesha 

maeneo ambayo yamefanyiwa utafiti na yale ambayo hayajafanyiwa. Hii 

inatusaidia kutambua mapungufu ya tafiti hizo ambayo yanahitaji kufanyiwa 

utafiti. 

2.1 Ukidhi wa Sheria na Kanuni za Ununuzi wa Umma 

Kufanya ununuzi kwa kuzingatia sheria na kanuni zake ni moja ya mambo 

muhimu ambayo yanahakikisha kupata thamani halisi ya fedha za umma katika 

mchakato wa ununuzi. Kwa mujibu wa Awino and Marendi (2014), mfumo wa 

kisheria unajumuisha sheria, kanuni na miongozo mbalimbali iliyowekwa ili 

kuongoza taasisi nunuzi katika kufanya ununuzi, hii inajumuisha hatua zote za 

mchakato wa ununuzi, njia za ununuzi, maadili na uwazi. Kufanya ununuzi kwa 

kufuata sheria na kanuni zake inapelekea uwazi, ushindani, thamani ya fedha, 

uwajibikaji, na matumizi bora ya rasilimali za umma (Agbesi, 2009). Kwa 

upande mwingine, kutofuata sheria na kanuni zake kunadhoofisha upatikanaji 

wa malengo ya ununuzi wa umma (Mrope, 2017). 

Kwa kutambua umuhimu wa kuzingatia sheria na kanuni zake. PPRA imekuwa 

ikifanya jitihada mbalimbali, mfano kurekebisha sheria, kanuni na miongozo ya 

ununuzi mara kwa mara, ili kuleta ufanisi na kuziba mianya inayosababisha 

kukosa ufanisi katika michakato ya ununuzi. Si hivyo tu, bali pia PPRA imekuwa 

ikifanya mafunzo ya mara kwa mara ya kuwajengea uwezo wataalamu wa 

ununuzi na wadau wengine wanaohusika katika uendeshaji wa shughuli za 

ununuzi wa kila siku katika taasisi zao. Aidha, mamlaka mara kwa mara hufanya 

ukaguzi ili kuona ni kwa jinsi gani taasisi nunuzi zinazingatia sheria na kanuni 

zake wakati zinafanya ununuzi wa mahitaji yao. 

Hata hivyo, mbali na jitihada hizo ambazo zimekuwa zikifanywa na PPRA na 

taasisi nyinginezo, kiwango cha uzingatiaji wa sheria na kanuni za ununuzi wa 

umma pamoja na miongozo yake bado ni kidogo, kwani ripoti mbalimbali za 

ukaguzi wa PPRA na CAG zinaonyesha kuwa kuna ununuzi mwingi unafanywa 
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bila ya kuzingatia sheria na kanuni ambao husababisha hasara kubwa kwa 

fedha za umma. Kwa mfano, taarifa ya ukaguzi ya utekelezaji wa mwaka 2022 

ilionyesha kuwa Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia, wajumbe wawili wa 

Bodi ya Zabuni waliidhinisha mkataba wa M/S Shenzhen Benton Technology 

Company kwa zabuni ya vishikwambi 150,000 yenye thamani ya dola za 

Marekani milioni 20.28 (sawa na SH bilioni  46.86 ). Pia, mkataba wa zabuni hio 

haukuwasilishwa kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa ajili ya uchunguzi 

kama inavyotakiwa. Taarifa hiyo pia inaonyesha kuwa Wizara ya Elimu Sayansi 

na Teknolojia ilifanya ununuzi wa jumla ya SH bilioni 6.01  kutoka kwa mzabuni 

mmoja  bila sababu za msingi. Pia, taarifa ya ukaguzi ya utekelezaji wa mwaka 

ya Mwaka wa Fedha 2019/2020 ya PPRA ilionesha kwa jumla ya SH milioni 

188.37 zililipwa kwa M/s Nandhra Engineering and Construction Company 

kupitia cheti Na. 13 kwa bidhaa isiyojulikana iliyoitwa jina "Kiasi cha Mkataba" 

kwenye Mkataba Na. NSSF/W/07/2013-2014 Lot 2 (JMT, 2023). 

Kuna tafiti nyingi zimefanyika kuhusu mambo yanayopelekea taasisi nunuzi 

kushindwa kuzingatia sheria na kanuni zake (Chikwere, 2019, Sarawa na 

Masu'd, 2019). Mfano, Tukamuhabwa (2012) alifanya utafiti wake nchini 

Uganda na kuona  kuwa wanasiasa kuingilia mchakato, kiwango cha ujuzi cha 

wataalamu, kutolewa kwa adhabu, motisha kwa watumishi wa kitengo cha 

ununuzi, usimamizi bora, na mifumo ya ufuatiliaji ina ushawishi mkubwa katika 

kuzingatia  sheria na kanuni za ununuzi. Hata hivyo, utafiti mwingine wa Mwelu 

et al. (2018) ambao ulifanywa nchini Nigeria, ulionesha kuwa ujuzi, mfumo wa 

udhibiti, ufuatiliaji wa kiutendaji, na taaluma ya watumishi una ushawishi 

mkubwa katika uziangatiaji wa sheria na  kanuni za ununuzi. Katika muktadha 

huo huo, Sarawa na Masoud (2019) walisema kuwa kuna athari hasi kwa taasisi 

nunuzi inapofanya ununuzi usiozingatia sheria na kanuni zake. Ingawaje, la 

kushangaza ni kuwa  Eyaa na Oluka (2011) katika utafiti wao walionyesha kuwa 

ujuzi wa kitaaluma wa ununuzi hauna athari yeyote juu ya kuzingatia sheria na 

kanuni zake. Kama ambavyo, Mwakibinga and Buvick (2013) walionyesha kuwa 

utolewaji wa adhabu kwa wasizingatia sheria na kanuni za ununuzi, 

ikiambatana na ufuatiliaji miongoni mwa maafisa wa kitengo cha ununuzi, ina 

ushawishi hasi katika kiwango vya kuzingatia sheria na kanuni zake. 
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Kutokana na tafiti mbalimbali kama zilivyoelezwa hapo juu, zinaonyesha kuwa 

watafiti wana maoni tofauti juu ya athari mbalimbali ambazo taasisi nunuzi 

zinapata kwa kutozingatia sheria na kanuni za ununuzi, hivyo kutoa nafasi 

kufanyika kwa utafiti huu ili kubaini athari zake kwa mazingira ya Tanzania. Kwa 

kuzingatia kuwa tafiti nyingi za awali kuhusu mada hii zilifanyika nje ya JMT na 

kutumika mbinu aina moja ya utafiti (Sarawa and Masoud 2019; Mwelu et al. 

2018; Chikwere et al. 2019), utafiti huu umetumia mbinu mchanganyiko 

kuchunguza mambo yanayoathiri kiwango cha kuzingatia sheria na kanuni zake 

katika sekta za umma katika muktadha wa Tanzania. Aidha, utafiti huu pia una 

lengo la kujaza pengo katika tafiti za awali kwa kubaini hatua katika mchakato 

wa ununuzi ambao unaathiriwa zaidi kwa kutozingatia sheria na kanuni za 

ununuzi wa umma. Utafiti huo pia una lengo la kutambua sababu za msingi za 

kutozingatia sheria na kanuni za ununuzi wa umma na kupendekeza ufumbuzi 

sahihi wa kuboresha. 

2.2  Utekelezaji wa Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi 

JMT imeanzisha mfumo wa kielektroniki wa ununuzi kwa malengo ya 

kuimarisha ufanisi na uwazi katika ununuzi wa umma (PPA, 2011). Nawi et al. 

(2016) katika utafiti wao juu ya utumiaji mzuri wa mfumo wa kielektroniki wa 

ununuzi ulionesha kuwa mfumo ya kielektroniki wa ununuzi utasaidia 

kupunguza gharama, utimilifu wa mikataba, kuongezeka kiwango cha 

usimamizi, na faida zingine nyingi. Wakati huo huo, Thai (2001) alionyesha 

kuwa kufanya ununuzi kwa kutumia mfumo wa kielektroniki husaidia kupata 

zabuni bora, kutokupoteza muda, kupunguza gharama katika kufanya ununuzi, 

kupunguza ubadhirifu wa kifedha na hatimaye kuongeza ushindani wa 

wazabuni mambo ambayo kwa ujumla wake yatasaidia kupunguza gharama za 

kununua bidhaa na huduma. 

Kutokana na faida ambazo taasisi nunuzi na nchi kwa ujumla zinaweza kupata 

kutokana na matumizi ya mfumo wa kielektroniki wa ununuzi, JMT imechukua 

hatua kadhaa za kuhakikisha mfumo huo unatumika kwa ufanisi. Kwa mfano, 

PPRA ilianzisha utaratibu wa kutaka taasisi nunuzi kutumia mfumo wa Taarifa 

za Usimamizi wa Ununuzi tokea mwaka 2008 na kuanzia mwaka 2019 ilianza 

kutumika mfumo wa kielektroniki wa TANePS. Vile vile, kuanzia Oktoba, 2023 

JMT ilianzisha mfumo mpya wa kielektroniki wa ununuzi (NeST) na kutaka 
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taasisi nunuzi zote nchini Tanzania kuutumia zinapofanya ununuzi wa mahitaji 

yao. Kuhakikisha kuwa mfumo wa kielektroniki wa ununuzi unatekelezwa 

kikamilifu na kwamba faida zinazotarajiwa zinapatikana, Mamlaka imefanya 

jitihada mbalimbali ikiwemo mpango mkubwa wa kuwajengea uwezo wadau 

wote wa ununuzi na kampeni za uhamasishaji kwa wananchi kwa ujumla kupitia 

taasisi mbalimbali ili kuhakikisha wadau wa ununuzi wanaelewa namna ya 

kutumia mfumo mpya wa kielektroniki wa ununuzi. 

Hata hivyo, pamoja na jitihada hizo, kiwango cha utumiaji wa mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi bado hauridhirishi (CAG, 2021; PPRA, 2021). 

Mfano,taarifa za ukaguzi zinaonyesha kuwa taasisi nunuzi nyingi hazikufanya 

ununuzi kwa kutumia mfumo na zile ambazo zilitumia ziliamua kuacha kuutumia 

kabla ya kukamilisha michakato ya ununuzi. Taarifa ya utekelezaji ya mwaka 

wa fedha 2021/2022, iliyofanywa na Mamlaka inaonesha kuwa asilimia 80 ya 

taasisi nunuzi hazikufanya ununuzi kwa kutumia mfumo (PPRA, 2022). Hali hii 

inahatarisha upatikanaji wa malengo ya serikali ya kuanzisha mfumo ikiwa ni 

pamoja na kupunguza gharama za ununuzi, kuleta uwazi kwenye michakato wa 

ununuzi, na kupata thamani halisi ya fedha kutoka kwa bidhaa, kazi za ujenzi, 

au huduma zinazonunuliwa.  

Watafiti mbalimbali waliofanya utafiti kuhusu matumizi ya mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi (Suleiman, 2015; Makoba, et al.,2017), wakitaka kujua 

changamoto zinazozuia matumizi mazuri ya mfumo wa ununuzi wa kielektroniki 

ambapo walionesha kuwa pamoja na ukosefu wa kuelewa faida za mfumo wa 

ununuzi wa kielektroniki, ikiwa na pamoja na ukosefu wa msaada kutoka kwa 

watawala, ukosefu wa ufahamu kwa watendaji wa ununuzi, ukosefu wa 

miundombinu ya mtandao na umeme usioaminika.  

Hata hivyo, kwa kuwa tafiti hizi zilifanyika takribani miaka saba iliyopita, na kwa 

sasa JMT  imepiga hatua kubwa ya kimaendeleo katika nyanja ya TEHAMA. 

Kwa mfano, maafisa ununuzi na wazabuni wengi walipata mafunzo juu ya 

mfumo mpya wa kielektroniki wa ununuzi (NeST) (PPRA,2023). 

Chakushangaza ni kwamba kuna taasisi nunuzi katika mikoa ya Dodoma, Dar 

es Salaam, Mwanza na Arusha ambazo hazina changamoto hizo; hata hivyo,  

kumbukumbu  zinaonyesha kuwa kuna taasisi nunuzi zenye matumizi ya chini 
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ya mfumo ya kielektroniki wa ununuzi (APER, 2022). Hivyo, utafiti huu ulilenga 

kujua kiwango cha utekelezaji wa mfumo wa ununuzi kwa njia ya kielektroniki 

katika sekta ya umma, kujua sababu za matumizi ya chini au ya juu ya mfumo 

ya kielektroniki wa ununuzi katika taasisi nunuzi nchini Tanzania na 

kupendekeza suluhisho sahihi la kutatua changamoto hizo. 

2.3 Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi 

Kila mwaka, JMT, kupitia taasisi zake za Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi na Mamlaka 

ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma, hufanya ukaguzi ili kuona ni kwa jinsi gani 

taasisi nunuzi zinazingatia sheria, kanuni na miongozo ya ununuzi wa umma 

zinapofanya ununuzi wa mahitaji yao mbali mbali. Lengo la kufanya ukaguzi 

huo ni kujaribu kuona kama kuna udhaifu na kupendekeza njia muafaka za 

kuondoa udhaifu huo. Hata hivyo, taarifa zinaonyesha kuwa kiwango cha 

kufanyia kazi mapendekezo ya ukaguzi sio ya kuridhisha. Taarifa zinaonyesha 

kuwa baadhi ya mapendekezo hayo hayakutekelezwa kabisa au yalitekelezwa 

kwa sehemu (PPRA, 2022; PPRA, 2021). Kwa mfano, taarifa ya ukaguzi ya 

utekelezaji ya Mwaka wa Fedha 2021-2022, inaonyesha kuwa jumla ya 

mapendekezo 565 ya ukaguzi yalitolewa kwa taasisi 19 zilizokaguliwa, jumla ya 

mapendekezo 125 (sawa na asilimia 22.12) yalitekelezwa kwa sehemu, na 

mapendekezo 41 (sawa na asilimia 7.26) hayakutekelezwa kabisa. Pia, kwa 

mujibu wa taarifa, asilimia 47 (497 kati ya 1,051) ya mapendekezo ya ukaguzi 

yaliyotolewa yalitekelezwa kikamilifu, asilimia 26 (mapendekezo 275) 

yalitekelezwa kwa sehemu, na asilimia 27 (mapendekezo 279) 

hayakutekelezwa kabisa (PPRA, 2023). Utafiti huu unaonyesha kuwa 

kushindwa kufanyiwa kazi kwa mapendekezo ya hoja za ukaguzi 

yanayohusiana na upotevu wa fedha kutasababisha upotevu zaidi wa fedha za 

umma mwaka hadi mwaka. 

Watafiti mbalimbali wameonesha sababu kadhaa zinazopelekea utekelezaji 

mdogo wa mapendekezo ya ukaguzi. Kwa mfano, Ibrahim et al. (2014) 

walionyesha kuwa ukosefu wa rasilimali na uwezo wa watumishi ni miongoni 

mwa mambo muhimu. Pia, Matlala na Uwizeyimana (2020) waliona kuwa 

msaada wa usimamizi na ukosefu wa umahiri kwa kamati za ukaguzi ndani ya 

taasisi nunuzi zina ushawishi mkubwa katika utekelezaji wa mapendekezo ya 

hoja za ukaguzi. Kwa mujibu wa Ibrahim et al. (2014), kamati zina jukumu la 
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kuhakikisha kuwa mapendekezo ya hoja za ukaguzi yametekelezwa kama 

ilivyopendekezwa. Kwa hivyo, kamati za ukaguzi zinahitajika kufanya ukaguzi 

endelevu wa kujiridhisha kuhusu utekelezaji wa mapendekezo hayo (Nest, 

2006). Ingawaje, la kushangaza, kulingana na Matlala na Uwizeyimana (2020) 

nchini Afrika Kusini, katika manispaa nyingi zina kamati za ukaguzi; hata hivyo, 

utendaji wao katika kutekeleza mapendekezo ya kaguzi zilizopita sio wa 

kuridhisha. 

Aidha, watafiti wamebainisha kuwa kushindwa kwa taasisi kuanzisha ukaguzi 

endelevu, na ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya hoja za ukaguzi ni 

kikwazo kingine ambacho lazima kizingatiwe ili kuleta utekelezaji mzuri (Matlala 

na Uwizeyimana). Ingawa Dain na Rahmat (2017) katika utafiti wao walikuja na 

mtazamo tofauti juu ya ufuatiliaji wa kufanyia kazi mapendezo ya hoja za 

ukaguzi kuwa ina ushawishi mdogo katika utekelezaji wake. Aidha, kwa mujibu 

wa Aikins (2012), alionesha kwa ukosefu wa matokeo kwa kutotekeleza 

mapendekezo ya ukaguzi huathiri utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi. 

Mwandishi aliendelea kusema kuwa wakati hakuna au kuna matokeo 

yasiyoridhisha kwa kutotekeleza mapendekezo ya ukaguzi na ikiwa wakaguliwa 

hawatachukua juhudi za kutekeleza mapendekezo ya hoja za ukaguzi, matokeo 

yake hoja zinabakia hivyo hivyo. 

Aidha, Aikins (2012) alisema kuwa ubora wa mapendekezo ya ukaguzi huathiri 

utekelezaji wake kwa kiwango kikubwa. Mwandishi aliendelea kusema kuwa 

mapendekezo yasiyokidhi ubora,yasiyoeleweka na yasiyozingatia vigezo vya 

kisheria ni mambo ambayo  yanaweza kufanya utekelezaji wa mapendekezo 

kuwa mdogo. Aidha, mapendekezo ya ukaguzi yasiyo sahihi ni sababu nyingine 

ambayo huathiri utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi. Ofisi ya Taifa ya 

Ukaguzi ya Australia (2015) ilifafanua kuwa mapendekezo ya ukaguzi 

yasiyoeleweka ni yale yasiyo sahihi ambayo hayajaandikwa kwa uwazi au 

yasiyoeleweka kwa urahisi wala hayaonekani katika taarifa. Aikins (2012) 

anasema kwamba mapendekezo ya ukaguzi ambayo yanatumia lugha 

isiyoeleweka yanakuwa vigumu kutekelezeka. 

Kutokana na idadi ndogo ya tafiti zilizofanywa nchini Tanzania katika mada 

inayohusu kufanyia kazi mapendekezo ya ukaguzi. Hivyo basi, Mamlaka 



 

 10 

iliamua kufanya utafiti huu ili kuziba pengo hilo la kiutafiti na kuona ni sababu 

zipi kwa mujibu ya mazingira ya JMT zinazosababisha utekelezaji duni wa 

mapendekezo ya hoja ya wakaguzi na kutafuta suluhisho la changamoto hizo. 
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SURA YA TATU 

 

3.0 TARATIBU ZA UTAFITI 

 

3.1   Mbinu za Utafiti 

Katika tafiti zilizopita kuna mjadala mkubwa kwamba mbinu za utafiti wa 

maelezo (qualitative) na nambari (quantitative) kila mmoja una mapungufu 

yake. Kwa kuunganisha njia mbili hizi kumesababisha kupunguza baadhi ya 

mapungufu yanayotokana na utumiaji wa njia hizo (Teddlie and Tashakkori, 

2011). Kwa mfano, data zinazotumia maelezo hutoa ufahamu mzuri ambao 

hauwezi kupatikana katika tafiti zinazotumia nambari. Kwa hiyo, utafiti huu  

umetumia mbinu ya utafiti mchanganyiko, ikijumuisha  mbinu zote mbili za 

maelezo na nambari. Sababu ya utafiti huu kutumia  mbinu mchanganyiko ni 

kutokana na kutumia maswali ya yanayohusu "vipi" na "nini", ambayo 

yanayohitaji mchanganyiko wa njia ya maelezo na wa nambari (Yin, 2018). 

Tafiti zilizopita zilizofanywa na Dana and Dana (2005) na Mwesiumo et al. 

(2023) zinaonesha kwamba kufanya utafiti wa nambari kwa ufanisi, watafiti 

lazima wawe na uelewa wa kutosha wa muktadha wa utafiti. Uelewa huu 

unawawezesha kuibua ufahamu muhimu na matokeo ya msingi. Kwa 

kuzingatia hili, utafiti huu umeanza kwa kutumia njia ya maelezo. Watafiti 

walifanya mahojiano ya ana kwa ana na wadau muhimu wanaohusika katika 

ununuzi wa umma. Wadau hawa walipatikana kutoka  katika taasisi za ununuzi 

38 za serikali zikiwemo na Wizara,idara na Wakala wa Serikali, Taasisi na 

Mashirika ya Umma, na Mamlaka ya Kiserikali za Mitaa. Taasisi hizi za ununuzi 

zilichaguliwa kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo (a) Kuwa taasisi nunuzi kutoka 

Wizara,idara na Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma, na 

Mamlaka ya Kiserikali za Mitaa (b) taasisi nunuzi zenye  utendaji duni katika 

kaguzi zilizopita zilizofanywa na PPRA, na (c) taasisi nunuzi zenye utendaji 

bora katika kaguzi zilizopita zilizofanywa na PPRA. Zaidi ya hayo, utafiti huu 

ulitumia  muongozo wa “case study” ambayo ilitayarishwa na kufanywa na 

watafiti wenye uzoefu wa ukusanyaji wa data. Ili kuhakikisha ubora wa 

mwongozo wa mahojiano ya ana kwa ana, utafiti wa majaribio ulifanywa ili 

kutathmini uhalisia wake. Baadae uchambuzi wa awali ulifanywa ili kuuhakiki 
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mwongozo wa mahojiano kabla ya kuendelea na mchakato wa ukusanyaji wa 

data.  

Aidha, baada ya uchambuzi wa matokeo ya utafiti wa majaribio kwa kutumia 

njia ya maelezo, dodoso la utafiti liliandaliwa. Dodoso hili lilikuwa na lengo la 

kukusanya data ambazo zitasaidia kuelezea matokeo ya utafiti kitakwimu kwa 

ajili ya kutoa uthibitisho wa kinadharia. Kwa mujibu wa mapendekezo 

yaliyotolewa na Podsakoff et al. (2012) na Harun et al. (2023), dodoso lilipitia  

mchakato wa uchunguzi wa awali unaohusisha watendaji 16. Uchunguzi huu 

wa awali ulilenga kutoa maamuzi ikiwa maswali yaliyomo katika dodoso 

yalikuwa yanafahamika na yanafaa kuulizwa kwa watumishi. Maoni 

yaliyotolewa na watumishi hawa yaliingizwa katika toleo la mwisho la dodoso 

kabla ya ukusanyaji wa data.  

Ili kuhakikisha kuwa kuna uelewa mzuri wa mada, watafiti walitumia njia ya 

kuwahoji watoa taarifa wengi badala ya mtoa taarifa mmoja tu. Watoa taarifa 

waliochaguliwa kwa ajili ya utafiti huu walikuwa ni wadau muhimu katika 

ununuzi wa umma, kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Ununuzi wa Umma 

Sura Na. 410 na marekebisho yake ya mwaka 2022. Wadau hawa ni kama vile 

Maafisa Masuuli, Wajumbe wa Bodi ya Zabuni, Maafisa wa Sheria, Watumishi 

wa Kitengo cha Ununuzi, Wakaguzi wa Ndani, na Wakuu wa Idara za Watumiaji 

ambao mara nyingi huhusika katika michakato ya ununuzi.  

3.2  Vigezo Vilivyoingizwa kwenye Dodoso 

Licha ya kuingizwa kwa vigezo vilivyopatikana katika uchambuzi wa utafiti wa 

majaribio, dodoso lililotumika katika utafiti huu lilijumuisha vipimo vilivyotokana 

na tafiti ziliopita na kubadilishwa kulingana na ufahamu uliopatikana kutoka 

katika mahojiano ya kina na wadau wanaohusika katika ununuzi wa umma. 

Utafiti huu ulitumia kiwango cha 7-point Likert, kuanzia "kutokubali sana" (1) 

hadi "kukubali sana" (7), kutathmini vipimo kwa ajili ya vigezo vya msingi. 

Dodoso lililotumika katika utafiti huu linaonekana katika kiambatanisho 3.2. 

3.3  Ukusanyaji wa Data  

Utafiti huu ulitumia njia mbili tofauti za ukusanyaji wa data. Kwa kutumia 

mahojiano ya ana kwa ana na njia ya dododso. Mahojiano yalifanywa kwa 

wadau muhimu wanaohusika katika ununuzi wa umma katika kila taasisi nunuzi 
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zilizochaguliwa ili kupata data ya maelezo. Jumla ya mahojiano 252 yalifanywa, 

yote hayo yalirekodiwa na kuandikwa kwa mujibu wa sheria ya kuhifadhi taarifa 

za mtu binafsi ya Tanzania namba 11 ya mwaka 2022. Mahojiano yenyewe 

yalikuwa na muda wa takriban dakika 10,502. Kwa kutumia njia ya nambari, 

toleo la mwisho la dodoso la utafiti lilitumika kukusanya data. Dodoso hilo 

lilisambazwa kwa wadau wanaohusika katika ununuzi wa umma, kwa kutumia 

njia za kuacha na kuchukua ili kuongeza kiwango cha majibu. Ukusanyaji wa 

data ulifanyika kati ya Oktoba 9 na Novemba 30, 2023. Hatimaye, jumla ya 

majibu 427 yalikusanywa. Jedwali 3.1 linatoa maelezo ya mchakato wa 

ukusanyaji wa data.  

Jedwali 3. 1: Mchakato wa ukusanyaji wa data 

Sn. Msimbo Taasisi Nunuzi Idadi ya 
wahojiwa 

Muda wa 
mahojiano 

(dakika) 

Idadi ya 
madodoso  

1 AE/006 Wakala wa Huduma za Umeme, 
Mitambo na Umeme Tanzania 
(TEMESA) 

8 470 7 

2 PA/017 Taasisi ya Uhasibu Tanzania 
Arusha 

8 389 10 

3 LGA/003 Halmashauri ya Jiji la Arusha 9 448 8 

4 LGA/128 Halmashauri ya Jiji la Tanga 7 332 9 

5 PA/012 Chuo Kikuu cha Kilimo cha 
Sokoine 

10 447 9 

6 LGA/016 Halmashauri ya Manispaa ya 
Temeke 

7 324 15 

7 AE/023 Mamlaka ya Mapato Tanzania 8 437 14 

8 AE/016 Mamlaka ya Bandari Tanzania 8 368 6 

9 IE/009 Bohari ya Bohari ya Dawa (MSD) 6 259 0 

10 LGA/018 Halmashauri ya Jiji la Dar es 
Salaam 

8 323 8 

11 PA/032 Shirika la Mawasiliano Tanzania 7 278 6 

12 PA/011 Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 7 349 10 

13 PA/014 Chuo Kikuu cha Ardhi 6 168 7 

14 PA/001 Kampuni ya Usambazaji Umeme 
Tanzania Limited 

7 270 20 

15 PA/028 Taasisi ya Taifa ya Usafirishaji 
(NIT) 

5 210 9 

16 AE/001 Wakala wa Barabara Tanzania 7 320 18 

17 LGA/088 Halmashauri ya Wilaya 
Nanyumbu  

6 290 6 

18 LGA/106 Halmashauri ya Wilaya ya 
Tunduru 

7 240 8 

19 ME/022 Wizara ya Serikali za Mitaa 6 313 7 

20 ME / 007 Wizara ya Afya 4 201 6 

21 LGA / 
O35 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Bukoba 

5 292 8 

22 LGA/159 Halmashauri ya Manispaa ya 
Ilemela 

8 307 5 
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Sn. Msimbo Taasisi Nunuzi Idadi ya 
wahojiwa 

Muda wa 
mahojiano 

(dakika) 

Idadi ya 
madodoso  

23 LGA/155 Halmashauri ya Manispaa ya 
Kahama 

8 372 9 

24 LGA/069 Halmashauri ya Jiji la Mbeya 8 386 10 

25 LGA/087 Halmashauri ya Wilaya ya 
Muleba 

9 315 6 

26 LGA/089 Halmashauri ya Jiji la Mwanza 10 325 8 

27 LGA/094 Halmashauri ya Wilaya ya 
Sengerema 

9 290 4 

28 LGA/124 Halmashauri ya Manispaa ya 
Tabora 

5 211 8 

29 LGA/122 Halmashauri ya Wilaya ya 
Urambo 

7 265 7 

30 PA/024 Mamlaka ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi 

8 305 7 

31 LGA/165 Halmashauri ya Mji wa Tarime 8 290 8 

32 AE/092 Wakala wa Barabara Vijijini 
Tanzania (TARURA) 

4 64 6 

33 IE/007 Mahakama-Tanzania 2 103 3 

34 ME/004 Wizara ya Fedha 4 47 5 

35 ME/012 Wizara ya Kilimo 4 34 4 

36 YA 015 Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi     4 169 5 

37 AE/008 Wakala wa Nishati Vijijini 4 131 7 

38 AE/092 Wakala wa Barabara Vijijini 
Tanzania-HQ 

4 160 6 

39 AE/0064 Mamlaka ya Usambazaji na Usafi 
wa Mazingira Mjini Kahama 

0 0 7 

40 LGA/070 Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya 0 0 6 

41 RAS/016 Katibu Tawala wa Mkoa-Tabora 0 0 6 

42 LGA/111 Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi  0 0 4 

43 LGA/066 Halmashauri ya Wilaya ya 
Musoma 

0 0 9 

44 LGA/090 Halmashauri ya Wilaya ya Magu 0 0 11 

45 ME / 007 Hospitali ya Rufaa ya Mbeya  0 0 6 

46 AE/050 Chuo cha Utumishi wa Umma 
Tanzania 

0 0 4 

47 AE/102 Wakala wa Usambazaji wa Maji 
Vijijini na Usafi wa Mazingira-
Mwanza 

0 0 11 

48 AE/042 Mwanza Mjini Usambazaji wa 
Maji na Usafi wa Mazingira 

0 0 6 

49 AE/047 Mamlaka ya Usambazaji Maji na 
Usafi wa Mazingira Tabora 

0 0 6 

50 AE/037 Mamlaka ya Usambazaji Maji na 
Usafi wa Mazingira Mbeya 

0 0 9 

51 AE / 
O12 

Wakala wa Ujenzi Tanzania 0 0 3 

52 PA/094 Taasisi ya Uhasibu Tanzania 0 0 5 

53 LGA/034 Halmashauri ya Manispaa ya 
Bukoba 

0 0 6 

54 AE/029 Mamlaka ya Usambazaji na Usafi 
wa Mazingira Arusha Mjini 

0 0 8 

55 LGA/046 Halmashauri ya Wilaya ya Moshi 0 0 8 

56 LGA/093 Halmashauri ya Wilaya ya 
Misungwi 

0 0 8 
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Sn. Msimbo Taasisi Nunuzi Idadi ya 
wahojiwa 

Muda wa 
mahojiano 

(dakika) 

Idadi ya 
madodoso  

57 AE/102 Wakala wa Usambazaji wa Maji 
Vijijini na Usafi wa Mazingira-
Tabora 

0 0 5 

 
Jumla 

 
252 

 
10502 

 
427 

 

3.4  Uchambuzi wa Data  

Mbinu za maelezo na  nambari zilitumika kufanya uchambuzi wa data katika 

utafiti huu. Uchambuzi wa maudhui ulifanyika ili kuleta maana iliyokusudiwa. 

Mchakato huu ulikuwa ni wa kurudia rudia, data  zililinganishwa na  tafiti zilizopo  

ili  kuchunguza ni kwa jinsi gani data zingeweza kuwa na changamoto kwenye 

dhana zilizopo. Kila mwandishi aliandika kwa kujitegemea, na marekebisho 

yalifanywa pale palipotokezea kutokubaliana. Mchakato huu uliendelea mpaka 

maudhui yaliyoelezea utaratibu wa msingi katika kila lengo la utafiti. Katika 

sehemu ya matokeo ya utafiti imejumuisha ushahidi kupitia nukuu. 

Aidha, uchambuzi wa data zilizokusanywa kupitia dodoso ulifanyika kwa 

kutumia IBM SPSS toleo 29. Hii ni pamoja na kuzisafisha data na maelezo ya 

uchambuzi wa kitakwimu (descriptive statistics), ambazo pia zilihusisha data za 

taarifa za mtu binafsi. Vile vile, kutathmini ukweli (reliability) wa kutengeneza 

moduli inayohusiana na mfumo wa kielektroniki wa ununuzi,  utafiti ulitumia 

‘Partial least square structural equation modelling’ (PL-SEM) kwa tathmini ya  

moduli inayotumia programu ya Smart PLS toleo la 3.7. Sababu ya kutumia 

PLS-SEM ni kutokana na kuwa utafiti huu ni wa ufumbuzi.  

3.5  Taarifa Binafsi za Wahojiwa  

Jedwali Na. 3.2 linawasilisha taarifa binafsi za wahojiwa. Taarifa binafsi za 

wahojiwa zinaonyesha kuwa asilimia 91.4 ya wahojiwa walikuwa na shahada 

ya kwanza au zaidi, na kubainisha kuwa wahojiwa walikuwa na utaalamu wa 

kutosha katika kuelewa maswali yaliyoulizwa kwenye dodoso. Pia,asilimia 79.2 

ya washiriki walikuwa ni kundi lenye umri wa kufanya kazi (miaka 25-49). Aidha, 

asilimia 59.3 ya waliohojiwa walikuwa maafisa ununuzi. Hii inaonesha kuwa 

kwa kiasi kikubwa dodoso hili limejazwa na washiriki wanaohusika katika 

utekelezaji wa maamuzi ya ununuzi wa kila siku. Aidha, asilimia 14.3 ya 
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washiriki walikuwa wakaguzi wa ndani, ambao wana jukumu la kuhakikisha 

sheria za ununuzi wa umma na kanuni zake zinazingatiwa katika ngazi ya 

taasisi. 

Jedwali 3. 2: Taarifa binafsi za wahojiwa  

Umri Mara Asilimia ya Asilimia ya jumla 

65 na zaidi ya miaka 2 0.5 0.5 

Kati ya miaka 18 na 24 6 1.4 1.9 

Kati ya miaka 25 na 35 114 26.7 28.6 

Kati ya miaka 36 na 49 224 52.5 81.0 

Kati ya miaka 50 na 64 81 19.0 100.0 

Jumla 427 100.0  

Elimu  Mara 
 

Asilimia ya Asilimia ya jumla 

Shahada 227 53.2 53.2 

Shahada ya uzamili na zaidi 163 38.2 91.3 

Cheti  / Diploma 37 8.7 100.0 

Jumla 427 100.0  

Kada Mara  Asilimia ya Asilimia ya jumla 

Maafisa wa Uhasibu 8 1.9 1.9 

Utawala 32 7.5 9.4 

Mhandisi 33 7.7 17.1 

Mgaguzi wa Ndani 61 14.3 31.4 

Maafisa TAHAMA 19 4.4 35.8 

Maafisa wa Sheria 21 4.9 40.7 

Ununuzi 253 59.3 100.0 

Jumla 427 100.0  

Uzoefu wa kufanya kazi Mara  Asilimia ya Asilimia ya jumla 

Miaka 11-14 75 17.6 17.6 

Miaka 3-6 75 17.6 35.1 

Miaka 7-10 105 24.6 59.7 

Zaidi ya miaka 14 122 28.6 88.3 

Chini ya miaka 3 50 11.7 100.0 

Jumla 427 100.0  

 

3.6 Tathmini ya Vipimo (Measurement Model Assessment) 

Katika utangulizi ilielezwa kuwa utafiti huu uliwasilisha malengo matatu ya 

utafiti. Hata hivyo, lengo la utafiti la tatu, ambalo lililenga utekelezaji wa 

mapendekezo ya hoja za kaguzi zilizopita, lilikuwa ni la ugunduzi zaidi na 

linalohusika na matukio yaliyopo sasa ambayo hayajafanyiwa tafiti nyingi. Kwa 

hivyo, utafiti ulikuwa ni wa “case study”. Kwa upande mwingine, kuna tafiti 

nyingi zinazohusiana na kuzingatia matakwa ya sheria na taratibu zake (lengo 
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la 1) na ununuzi wa mfumo wa kielektroniki  (lengo la 2). Hata hivyo,katika utafiti 

huu zilitumika  mbinu tofauti ikilinganishwa na tafiti zilizopo (kwa mfano, Matto 

et al. 2022; Mwakibinga na Buvik mwaka 2013; Almajali et al. 2023), utafiti huu 

ulitumia  mbinu mchanganyiko ili kutoa mapendekezo yenye uhalisia. Kwa 

upande wa utafiti wa nambari, ulitumia vigezo vya utafiti uliopita ambavyo 

vimebadilishwa na matokeo ya utafiti wa maelezo. Kwa upande wa kuboresha  

moduli ya kufanyia ununuzi kwa mujibu wa sheria vilitumika vigezo sita 

vinavyojitegemea (utaalamu, ufuatiliaji, ufahamu, ushawishi wa kisiasa, 

vikwazo, na msaada wa usimamizi).Zaidi ya hayo,ili kuongeza kukubalika kwa 

mtumiaji na matumizi mfumo wa kielektroniki wa ununuzi, vilitumika vigezo 

vitano vinavyojitegemea (yaani, faida zinazopatikana, utayari wa taasisi, uhiari 

wa taasisi, kuridhika, na shinikizo la isomorphic). Sehemu ndogo inayofuata 

inatoa maelezo (descriptive), hali ya kawaida (normality) na uhalisia (reliability) 

katika vigezo hivi vya msingi/muhimu. 

 

3.6.1 Maelezo ya Kitakwimu (Descriptive Statistics)  na Tathmini ya 

Kawaida 

Utafiti huu ulitumia IBM SPSS toleo. 29 kutoa maelezo ya kitakwimu. Kwa 

mujibu wa utafiti uliopita, kwa mfano, Hair et al. (2010) na Kline (2011), 

walionesha kuwa tathmini ya kawaida ya vigezo vya msingi ulifanywa kwa 

kuchunguza “skewness ”na “kurtosis value”. Lengo la tathmini hii ilikuwa ni 

kuangalia kiwango ambacho “skewness” na “kurtosis values” ipo kinyume na 

mapendekezo ya “conservative threshold” yaliyotolewa. Hair et al. (2010) 

wanashauri kuwa kiwango kinachokubalika cha skewness values ni kati ya -1 

na + 1, wakati Kline (2011) anaonesha kuwa kiwango kinachokubalika cha 

“kurtosis” ni kati ya -3 na + 3. Kwa hivyo, Boksi Na. 3.3 linaonesha kuwa vigezo 

vyote vya msingi vilikuwepo ndani ya kiwango kinachokubalika kwa jaribio la 

kawaida. 

Jedwali 3. 3: Takwimu Za Maelezo: Kati, Kawaida ya Kielezi, tofauti, 
Ubaguzi, na kutosisi 

Vigezo vya focal Mfano Kati  
Kawaida 

ya 
Kielezi" 

Tofauti Ubaguzi Kutosisi 

Faida za 
Kutambuliwa 

Mfano wa 
II 

6.072 0.982 0.964 -1.441 3.554 

Utayari wa taasisi 
nunuzi 

Mfano wa 
II 

5.513 1.035 1.071 -0.968 1.983 
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Vigezo vya focal Mfano Kati  
Kawaida 

ya 
Kielezi" 

Tofauti Ubaguzi Kutosisi 

Utekelezaji wa 
mfumo wa 
Kielektroniki 

Mfano wa 
II 

5.769 1.165 1.357 -1.313 2.941 

Kuridhika  Mfano wa 
II 

5.555 1.102 1.214 -0.836 1.182 

Uhiyari wa  taasisi 
nunuzi 

Mfano wa 
II 

6.051 1.133 1.284 -1.485 3.297 

Shinikizo la 
Isomorphic 

Mfano wa 
II 

5.125 1.206 1.455 -0.531 0.315 

Taaluma Mfano wa I 5.781 1.001 1.002 -1.457 3.702 

Ufuatiliaji Mfano wa I 5.644 0.956 0.914 -1.143 2.815 

Ufahamu wa Mfano wa I 5.396 1.061 1.126 -1.028 2.226 

Adhabu Mfano wa I 4.166 1.152 1.328 -0.083 0.702 

Ushawishi wa 
kisiasa 

Mfano wa I 3.704 1.711 2.929 0.003 -0.797 

Msaada wa 
usimamizi 

Mfano wa I 5.458 1.065 1.134 -0.829 1.733 

Kuzingatia sheria Mfano wa I 5.653 1.030 1.061 -0.947 1.801 

 

Aidha, vigezo vyote vya msingi vilipimwa kwa kutumia kiwango cha “7-point 

Likert”, na kiwango cha 1 hadi 7 na namba ya katikati ambayo ni 4 inawakilisha 

kutokuwepo na upande wowote. Kuhusu  moduli ya sheria (Model I), wastani 

wa alama wa vigezo vitano vya kujitegemea ambavyo ni; taaluma (5.781), 

ufuatiliaji (5.644), ufahamu (5.396), na msaada wa usimamizi (5.458)  ilizidi 5. 

Hii inaashiria uwepo wa taaluma, ufuatiliaji, msaada wa usimamizi, na ufahamu 

wa sheria na kanuni za ununuzi katika muktadha wa ununuzi wa umma. Hata 

hivyo, alama ya wastani ya vikwazo (4.166) inaonesha kuwa washiriki  

hawakuwa na msimamo wa upande wowote (neutral), hii inamaanisha 

kutokuwa na uhakika kuhusu kupewa adhabu kwa watu wasiotii sheria na 

kanuni zake. Pia wastani wa wahojiwa hawakukubaliana na wazo la ushawishi 

wa kisiasa katika ununuzi wa umma. Maelezo ya kina yamewasilishwa katika 

kielelezo 3.1. 
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Kielelezo Na. 3. 1:  Wastani wa viashiria vya kusaidia ukidhi wa sheria 

Zaidi ya hayo, wastani wa vigezo vitano vya kujitegemea; Faida zinazopatikana 

(6.072), Utayari wa taasisi nunuzi (6.051), Kuridhika na mfumo (5.555), Uhiyari 

wa taasisi nunuzi (5.458), na shinikizo la “isomorphic” (5.125), linazidi 5. Hii 

inaonesha kuwa washiriki wana mtazamo mzuri wa faida, kuridhishwa, 

kuandaliwa na wako tayari kutumia mfumo wa kielektroniki wa ununuzi. Pia, 

matokeo yanaonesha kuwa msukumo wa kutumia mfumo uliopo katika ununuzi 

wa umma, hasa shinikizo kutoka kwa serikali na taasisi nyengine za umma 

kuukubali mfumo wa kielektroniki wa ununuzi. Maelezo zaidi yamefafanuliwa 

katika Kielelezo 3.2. 

Taaluma, 5.781

Ufuatiliaji, 5.644

Uelewa wa 
taratibu, 5.396

Vikwazo 4.166

Ushawishi wa 
kisiasa, 3.704

Sapoti ya uongozi, 
5.458

wastani wa viashiria vya kusaidia ukidhi wa sheria
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Kielelezo Na. 3. 2: Wastani wa viashiria vya kusaidia matumizi ya mfumo 
wa kielektroniki. 

 
3.6.2  Tathimini ya Uhalisia  na Hali ya  Kawaida ya Vipimo 

Utafiti huu ulitumia “ Smart PLS 3”, tathmini ya  moduli ya kipimo cha PLS-SEM  

katika vigezo vyote viwili vya msingi (yaani, ununuzi unazingatia sheria na 

matumizi ya mfumo wa kielektroniki wa ununuzi) zilipimwa kwa kutumia kipimo 

kipya na bora zaidi (rho_A), pamoja na “Cronbach  alpha” na uchukuaji wa 

kiashiria (Henseler et al., 2014). Ili kuhakikisha uaminifu na usahihi wa 

kuunganisha, inashauriwa kwamba rho_A values na “Cronbach's alpha values” 

inazidi 0.7, na tofauti ya wastani iliyotolewa (AVE) inapaswa kuwa zaidi ya ya 

0.5 (Hair Jr et al., 2022). Kwa kuongezea, uchukuaji wa kiashiria haupaswi 

kuwa chini ya 0.7. Matokeo ya kuaminika na uhalali wa kuunganisha kwa 

vigezo vyote vimewasilishwa katika Jedwali 3.4 (a) na (b), pamoja na “factor 

loadings of the item”. ilithibitika kuwa vigezo vyote katika  moduli zote mbili 

vilikidhi   viwango vyote vya “rho_A, Cronbach's alpha”,  pia AVE vimekuwa 

ndani ya vigezo vilivyopendekezwa isipokuwa kwa kigezo cha uelewa (Sarstedt 

et al., 2019). 

 

Faida za mfumo, 
6.072

Utayari wa 
Taasisi, 5.513

Kuridhika na 
mfumo, 5.555

Uhiyari wa 
Taasisi, 6.051

ushawishi wa 
mazingira, 5.125

wastani wa viashiria vya kusaidia matumizi ya mfumo 
wa kielektroniki 
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Jedwali 3. 4: Tathmimi uhakika na uhalali wa vigezo vya kuzingatia sheria 

Sababu 
zakuzingatia 

sheria na kanuni 
zake 

Kiashiria Upakiaji 
Alfa ya 
Cronba

ch 
rho_A 

Kuegemea 
kwa 

Composite 

Wastani 
wa 

Tofauti 
Iliyotolew
a (AVE) 

Kuzingatia 
sheria na kanuni 

KUZI1 0.784 0.920 0.923 0.941 0.761 

KUZI2 0.849 
    

KUZI3 0.925 
    

KUZI4 0.924 
    

KUZI 5 0.874 
    

Ufahamu    UFAH1 0.811 0.670 0.688 0.817 0.599 

UFAH2 0.706 
    

UFAH 3 0.800 
    

Msaada wa 
Usimamizi 

USIM1 0.816 0.796 0.796 0.868 0.624 

USIM2 0.822 
    

USIM3 0.818 
    

USIM4 0.695 
    

Ufuatiliaji UFUA1 0.834 0.902 0.905 0.928 0.720 

UFUA2 0.873 
    

UFUA3 0.796 
    

UFUA4 0.877 
    

UFUA5 0.861 
    

Uingiliaji wa 
kisiasa 

SIAS1 0.850 0.951 1.014 0.961 0.831 

SIAS2 0.925 
    

   SIAS3 0.949 
    

SIAS4 0.912 
    

SIAS5 0.920 
    

Taaluma TAAL1 0.853 0.883 0.886 0.914 0.681 

TAAL2 0.854 
    

TAAL3 0.824 
    

TAAL4 0.807 
    

TAAL5 0.785 
    

Adhabu ADHA1 0.814 0.785 0.788 0.874 0.699 

ADHA2 0.884 
    

  ADHA3  0.808 
    

 

Hata hivyo, “Alpha ya Cronbach” ya uelewa (0.670) na rho_A (0.688) zilikuwa 

chini ya kigezo kilichopendekezwa cha 0.7. Kuhusu uchukuaji wa kiashiria 

(indicator loadings), vyote vinakidhi vigezo vilivyopendekezwa isipokuwa 

USIM-4 (0.695). Hair Jr et al. (2022) amependekeza kuwa watafiti wanaweza 

kuhifadhi viashiria vyenye upakiaji wa sababu (factor loadings) ya chini ili 

kuhakikisha uhalali wa maudhui, hata kama zinaangukia kati ya 0.4 na 0.7,  

kuingizwa kwao hakudhoofishi uaminifu wa ndani (convergent validity) kwa 

sababu nyengine zilizokuwa chini ya vigezo vilivyopendekezwa.  hivyo, 

viashiria hivi viliendelea kuwepo. 
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Jedwali 3. 5: Tathmimi uhakika na uhalali wa vigezo vya matumizi ya 
mfumo kielektroniki wa ununuzi. 

Sababu za Matumizi 
ya Mfumo wa 

Kielektroniki wa 
ununuzi 

Kiashiria Upakiaji 
Alfa ya 
Cronba

ch 
rho_A 

Kuege
mea 
kwa 

Compo
site 

Wastani 
wa 

Tofauti 
Iliyotole

wa 
(AVE) 

Matumizi ya Mfumo 
wa kielektoniki wa 
ununuzi 

MATU1 0.929 0.959 0.960 0.970 0.891 

MATU2 0.961 
    

MATU3 0.967 
    

MATU4 0.918 
    

Kuzingatia sheria KUZI1 0.792 0.920 0.923 0.941 0.761 

KUZI2 0.843 
    

KUZI3 0.924 
    

KUZI 4 0.922 
    

KUZI5 0.873 
    

Shindikizo la 
Isomorphic 

SHIN1 0.796 0.809 0.856 0.870 0.627 

SHIN2 0.744 
    

SHIN3 0.828 
    

SHIN4 0.797 
    

Utayari wa taasisi 
nunuzi 

UTAY1 0.768 0.863 0.875 0.907 0.709 

UTAY2 0.830 
    

UTAY3 0.897 
    

UTAY4 0.869 
    

Uhiyari wa taasisi 
nunuzi 

HIYA 1 1.000 1.000 1.000 1.000 1.000 

Faida za 
Kutambuliwa 

KUTA1 0.872 0.943 0.945 0.954 0.746 

KUTA2 0.835 
    

KUTA3 0.890 
    

KUTA4 0.815 
    

KUTA5 0.903 
    

KUTA6 0.882 
    

KUTA 7 0.846 
    

Kuridhika  KURI1 0.912 0.938 0.939 0.955 0.843 

KURI2 0.935 
    

KURI3 0.893 
    

KURI4 0.931 
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SURA YA NNE 

 
 
4.0 MATOKEO  YA UTAFITI NA MAJADILIANO 

 
Sehemu hii inatoa matokeo ya uchambuzi wa maelezo na uchambuzi wa 

nambari. Matokeo yaliyopatikana kutoka kwa uchambuzi wa maelezo 

yanathibitishwa na ushahidi wa nukuu zilizomo ndani ya maboksi. Vivyo hivyo, 

matokeo yaliyopatikana kwa njia ya uchambuzi wa nambari unaungwa mkono 

na ushahidi wa takwimu uliogunduliwa wakati wa uchambuzi wa nambari. 

Mfumo wa uchambuzi uliotumika katika utafiti huu unaonyeshwa katika 

kiambatanisho Na. 4.1  

4.1 Mambo Yanayosababisha Kutokuzingatia Sheria na Kanuni za 

Ununuzi 

 
4.1.1 Ukosefu wa Uwezo wa Kitaalamu wa Watumishi wa Kitengo cha 

Ununuzi 

Matokeo yanaonesha kuwa baadhi ya watumishi wa kitengo cha ununuzi 

hawana uwezo na ujuzi muhimu wa ununuzi, wanakabiliwa na ugumu katika 

kutafsiri na kutumia sheria na kanuni zake pamoja na kuandaa nyaraka sahihi 

za zabuni kulingana na mahitaji ya ununuzi. Maafisa masuuli kutoka taasisi 

nunuzi mbalimbali walioshiriki katika utafiti huu na ambao wana mamlaka ya 

mwisho ya maamuzi ya ununuzi walionyesha wasiwasi wao juu ya kiwango cha 

uwezo cha watumishi wa kitengo cha ununuzi (Boksi Na. 4.1). Afisa masuuli 

mmoja alibainisha kuwa "mara nyingi wana matatizo katika kuelewa sheria na 

kutoa ushauri sahihi". Changamoto katika kutafsiri na kutumia sheria na mfumo 

zinaweza kuathiri utendaji wao wa kufanya ununuzi kulingana na matakwa ya 

sheria na kanuni zake. Kwa maneno mengine, ikiwa hawana  uelewa wa 

kisheria na kanuni za ununuzi wanaweza kufanya makosa au kukiuka sheria 

bila kukusudia. Hii inaweza kusababisha matokeo mabaya kama vile 

ucheleweshaji wa mchakato wa ununuzi, migogoro, adhabu au rushwa. Kwa 

hiyo, ni muhimu kuhakikisha kuwa watumishi wa kitengo cha ununuzi 

wanakuwa na ujuzi wa kutosha juu ya sheria ya ununuzi na taratibu zake ili 

kumshauri afisa masuuli kwa ufanisi. Hii inaonyesha haja ya kujengewa uwezo 

kwa wataalamu wa ununuzi. 
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Boksi 4. 1: Uwezo wa kitaalamu wa watumishi wa kitengo cha ununuzi  

“Kwa kiasi fulani, inawezekana kwamba uwezo wao ni mdogo. Tatizo lenyewe, wakati 

mwingine ni kutafsiri sheria, inawezekana kwamba katika baadhi ya maeneo wanakabiliwa 

na changamoto kidogo ya kutafsiri sheria na kunishauri mimi kama afisa masuuli" AO-PA-

1 

"Suala lililojitokeza ni kwamba maafisa ununuzi wanashindwa kujua labda ni nyaraka gani 

za kutumia katika ununuzi labda linapokuja suala la ununuzi, ulinzi kwa mfano, wakati 

mwingine inaweza kutokea kwamba afisa ununuzi anaanza kujiuliza kama kutumia nyaraka 

za huduma zisizo za kisheria au kutumia nyaraka za mkataba wa mfumo " LO-PA-1 

".. Inawezekana kwamba baadhi ya maafisa wa ununuzi wana uelewa mdogo wa sheria, 

na ndio maana hii hutokea.Kwa hiyo uelewa mdogo wa sheria unawafanya wategemee 

utaratibu zaidi kuliko sheria...." IA-PA-1 

"Sasa kile ninachofikiri ni kwamba tunapaswa kwanza kurudi kwenye uwezo wa kitengo 

chetu. Ni kwamba tunakosa uwezo huo, ndiyo maana hata ukienda miaka mitatu nyuma, 

utakuta mambo hayajaboreka. Kwa hivyo naamini kwamba ikiwa tutampata mtu mwenye 

uwezo wa kutosha, tunaweza kutekeleza..." PO-PA-1 

 

Zaidi ya hayo, katika utafiti huu, dodoso la utafiti lilitumika kuuliza  maswali 

washiriki kutoka taaluma tofauti katika taasisi nunuzi ili kuhakikisha kuwa 

watumishi wa kitengo cha ununuzi wanajua Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura 

Na. 410 na marekebisho yake ya mwaka 2022 na GN Na 446 ya kanuni za 

ununuzi wa umma ya 2013 (kama ilivyorekebishwa). Matokeo kama 

ilivyooneshwa katika Kielelezo Na.  4.1, yanaonesha kuwa washiriki wote 

walikubaliana kwamba taasisi nunuzi hutumia watumishi wa kitengo cha 

ununuzi kufanya  kazi za ununuzi na wana sifa zinazofaa za kitaaluma. Hata 

hivyo, utafiti  unaonesha kuwa wakaguzi wa ndani na wataalamu wa TEHAMA 

hawakuwa na upande wowote juu ya uwezo wa watumishi wa kitengo cha 

ununuzi kutafsiri sheria. Matokeo haya yanathibitishwa na matokeo 

yanayopatikana katika Jedwali Na. 4.1  wakati wa mahojiano ambayo 

yanaonesha kuwa watumishi wa kitengo cha ununuzi wanapata shida katika 

kutafsiri sheria. 
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Kielelezo 4. 1: Uwezo wa Kitaalamu wa Maafisa Ununuzi wa umma 

Aidha, kwa kutumia dodoso utafiti ulikusanya sifa za elimu za watumishi wa 

kitengo cha ununuzi. Matokeo kama yanavyoonekana katika Kielelezo Na. 4.2 

yanaonyesha kuwa kati ya watumishi wa kitengo cha ununuzi waliofanyiwa 

utafiti, asilimia 30 wana elimu ya Shahada ya Uzamili au ya juu, asilimia 57 

wana elimu ya shahada ya kwanza, na asilimia13 wana elimu ya cheti au 

diploma ya ununuzi au fani zinazohusiana. Hii inaonyesha kuwa asilimia 86 ya 

watumishi wa kitengo cha ununuzi wana elimu ya shahada ya kwanza au ya 

juu, ambapo inaonyesha kuwa wana sifa zinazofaa za kitaaluma, kama 

inavyoonyeshwa katika Kielelezo Na. 4.2. Hata hivyo, bado ni suala la 

kuangalia kama kiwango cha elimu kinaendana na uwezo wa utendaji kazi. 

Kwani inaonekana kuwa kuna tofauti kubwa baina ya kiwango cha elimu na 

uwezo wa watumishi wa kiutendaji. Jambo linalofanya taasisi husika kuchukua 

hatua muhimu juu ya jambo hilo.  

Afisa
Masuuli

Afisa
tawala

Mhandi
si

Mkaguz
i wa

ndani

Afisa
tehama

Mwanas
heria

Afisa
Ununuz

i

uwezo wa kutafsiri sheria 5.88 5.31 5.19 4.83 4.79 5.62 5.30

uelewa wa kujua taratibu 5.75 5.54 5.03 5.14 5.12 5.19 5.16

elimu ya darasani 6.25 6.22 5.45 5.48 5.53 6.37 5.79

0.00

1.00

2.00

3.00

4.00

5.00

6.00

7.00

A
la

m
a
 7

 z
a
 s

k
e
li

Uwezo wa sheria ya ununuzi sura 410 pamoja na kanuni yake
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Kielelezo 4. 2: Mgawanyo wa elimu ya Maafisa Ununuzi 

 
4.1.2  Kufuata Maagizo Yanaokiuka Sheria ya Ununuzi wa Umma na 

Kanuni zake 

Kanuni ya 5 (d) ya GN Na. 804 ya kanuni za maadili kwa viongozi wa umma na 

wazabuni wanaohusika katika ununuzi wa umma inawataka viongozi wa umma 

wazingatie maelekezo ya serikali. Kanuni hii inaendana na maelezo 

yaliyotolewa na Afisa masuuli kutoka wizara moja ambayo alisema kuwa 

"sheria ni hati kamili ambayo inaelezea sheria za jumla, ingawa mapungufu 

yapo kwa kila sheria. Kwa hivyo, inapotokea ununuzi unafanyika kinyume na 

sheria maana yake ni kuwa yametokana na hayo mapungufu yaliyopo kwenye 

sheria". Kwa mujibu wa utafiti uliopita wa De Boer na Telgren (2010), walisema 

kuwa maagizo yanayotolewa kuhusiana na ununuzi wa umma lazima 

yazingatie sheria na kanuni zake. Aidha, matokeo yanaonesha kuwa watoa 

maamuzi mara nyingi hutoa maagizo ambayo yanakiuka matakwa ya Sheria ya 

Ununuzi wa Umma Sura Na. 410 na marekebisho yake ya mwaka 2022 na 

kanuni zake. Maagizo haya yanaambatana na shinikizo, adhabu na utashi wa 

kisiasa ambao unapingana na mahitaji ya Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura 

Na. 410. Vivyo hivyo, watoa maamuzi huwa na mamlaka ya kuwaadhibu 

watumishi wa kitengo cha ununuzi na uwezekano wa kusitisha mikataba yao 

ya ajira, haswa katika MSM. Matokeo yake, watumishi wa kitengo cha ununuzi 

wanalazimika kuzingatia maagizo hayo ambayo hupelekea kutokuzingatia 

Astashahada/stas
hahada, 32, 13%

Shahada ya 
kwanza, 144, 

57%

Shahada ya 
uzamili na zaidi, 

77, 30%

Mgawanyo wa elimu ya Maafisa Ununuzi
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sheria na kanuni zake. Boksi Na. 4.2 inathibitisha matokeo yaliyopatikana 

kupitia maoni ya wadau mbalimbali walioshiriki katika mahojiano. 

 

Boksi 4. 2:  Nukuu ya maagizo ambayo yanakiuka sheria ya ununuzi wa 
umma 

“Mamlaka ya Serikali za mitaa tunapokea maagizo mengi ama yako  kwenye  sheria au la, 

lakini yakitamkwa yanatakiwa yatekelezwe, sasa tunatekelezaje?”  

FN- LGA-01 

 

“….Mradi unatekelezwa na taasisi lakini una msukumo wa kisiasa, mfano viongozi wa 

kiserikali au  viongozi wa kisiasa wanatembelea, wakifika pale wanatoa maelekezo, nataka 

hapa saruji ije, kitu fulani kije, kweli ukienda siku ya pili vile vitu vimefika lakini vimefikaje, 

ndio  vimenunuliwa lakini je vimenunuliwa kwa utaratibu wa sheria?”  IA-MDA-1 

 

‘‘...Muda mwingine anakuja kiongozi anatoa maelekezo labda Mkuu wa Mkoa anasema 

kesho nataka mabanda yajengwe hapa, kesho nikija hapa nikute mafundi. Huwezi kufikiria 

kuingia kwenye mfumo eti utangaze, sana sana unatoa tu kotesheni,  bwana njooni 

angalieni michoro jazeni muanze kazi.’’ PO - LGA-1 

 

“....Lakini pia halmashauri zina maagizo  mengi, na wanaotoa maagizo  wanajisahau 

kwamba hiki kinapaswa kipitie kwenye utaratibu wa kisheria wa ununuzi au wanafanya 

makusudi kwa sababu wanajua ni mzigo “ PO - LGA-4 

 

“Wakati mwingine tunalazimishwa na mamlaka kuzingatia taratibu za ununuzi, wakati 

mwingine kuna vitu vinakuja na shindikizo lakini pia msukumo  wa ununuzi wa serikali 

unaitwa utashi wa kisiasa kwamba fanyeni haraka  sahivi tunataka maabara, mfanye 

mnavyoweza mnunue saruji, mununue nini.. yaani kufika Jumatatu ile sehemu iwe 

imekamilika. Unafanyaje?….”TEHAMA-LGA-01. 

 

“ Zinaletwa fedha milioni 400, jengeni madarasa, mnapewa siku 90, mchakato wa ununuzi 

tukiufuata kisheria unachukua karibu siku 28, kwa hiyo kama umeambiwa madarasa 

yakamilike ndani ya siku 90, unaweza kweli ukafuata kipengele kimoja baada ya kingine 

ukamaliza na ukawa ndani ya muda?...” AO-LGA-1 

 

“.....Unakuta asilimia ishirini (20) mpaka thelathini (30) ya zabuni ambazo zimetekelezwa 

ndani ya taasisi za serikali haziko kwenye mpango wa ununuzi  lakini hizo tukizitafuta jinsi 

zilivyokuja kuingia hazijaingia katika hali ya kawaida, zimeingia na maelekezo au zimeingia 

na msukumo….” PO-MDA-1 
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“...Changamoto inapoanza kutokea ni kwamba upokeaji wa maelekezo kutoka nje ya taasisi 

kuja kwenye taasisi yetu ambayo mwisho wa siku mnajikuta mnatekeleza vitu vilivyo nje ya 

mpango wa ununuzi kwa msukumo kubwa na kwa maelekezo ambayo ni ya viongozi wetu 

wa juu..” AO-LGA-1 

 

4.1.3 Kiwango Kidogo cha Uwezo na Ujuzi wa Wazabuni 

Matokeo yanaonesha kuwa idadi kubwa ya wazabuni hawana uwezo wa 

kutimiza mahitaji ya taasisi nunuzi, kama inavyothibitishwa katika Boksi Na. 4.3. 

Uchambuzi wa mahojiano unaonyesha kuwa, licha ya kusajiliwa na Mamlaka 

ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) na Wakala wa Huduma za Ununuzi 

wa Serikali(GPSA), baadhi ya wazabuni hawana ufahamu wa mahitaji na 

matarajio ya taasisi nunuzi. Zaidi ya hayo, uchambuzi unaonesha kuwa uelewa 

duni wa sheria ya ununuzi na kanuni zake ni kizuizi kikubwa kwa wazabuni 

kufikia utendaji wa kuridhisha kama inavyotarajiwa na taasisi nunuzi. Kwa hiyo, 

hii inasababisha ucheleweshaji wa upatikanaji wa huduma, hasa kwa zile 

zinazotoka nchi za nje. 

Matokeo pia yanaonyesha kuwa wazabuni wengi hawafanyi utafiti sahihi wa 

soko kuhusu bidhaa walizotaka kuuza kwa taasisi nunuzi, kwani wengi wao ni 

wafanyabiashara wa kati na wadogo. Kwa hivyo, baada ya kupata mikataba, 

hutambuwa kuwa hawawezi kutimiza masharti ya mkataba na hawawezi 

kupata faida kwa bei waliyoitaja hapo awali. Kwa hiyo, huamua kutokutekeleza 

mikataba hio. Matokeo yake, taasisi nunuzi inalazimika kutangaza tena 

mchakato wa zabuni, hii hupelekea kuongeza gharama za ununuzi, 

kuchelewesha upatikanaji wa bidhaa/huduma, na kuathiri ukamilishaji wa 

mikataba.  

 

Boksi 4. 3: Uwezo na ujuzi wa wazabuni 

" Wauzaji wengi hawana uwezo, maana yake ni kwamba wengine hawajui hata unataka 

nini, lakini wamesajiliwa na PPRA na GPSA. Wengine hawajui wanachokifanya. Hii ni 

biashara hivyo anajaribu kupata biashara sasa anajua hii inapatikana Uingereza inakuwa 

shida atasema hii nitasambaza ndani ya muda huu, baadaye anaomba muda kidogo, na 

anachelewesha kutoa......" AO-PA-1 

 

“.....elimu kwa watu tunaofanya nao kazi, tunafanya nao biashara, wafanyabiashara wa 

kwetu wana elimu ndogo……. kwa wauza bidhaa  tulionao, sio wale walioenda shule na sio 

ambao wako tayari kufuata taratibu. Yeye anacho jua natakiwa nifanye hiki nikigeuka unipe 

cha kwangu” FN-LGA-1 
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“....lakini pia huyu ambaye mfumo utamtambua kwamba ana uwezo kutokana na vile vigezo 

anakuwa hana uwezo, mimi hicho ndicho ambacho nimekiona kwenye hizi taratibu za 

ununuzi  kwenye vigezo amekidhi lakini unamuona hana uwezo.Ana vigezo lakini 

ukimtathmini “kwa nje ya”   ule muonekano “uhalisia”  hawezi kutoa ile huduma au hawezi 

kufanya kazi….”AO-LGA-1 

 

“..tunaweza tukapata ile changamoto ya wazabuni wale tunaowatangazia kutokuleta majibu 

kwa wakati, ushindani unakuwa ni mdogo kwasababu wengi hawawezi kuingia ndani ya 

mfumo ndio maana nawaambia wale wanaopata leseni za kuhudumia taasisi za serikali pia  

muwape mafunzo…” TB-LGA-2 

 

4.1.4  Kiwango Kidogo cha Kutoa Adhabu kwa Wasiozingatia Sheria  za 

ununuzi  wa Umma na Kanuni Zake 

 
Matokeo ya utafiti huu yanaonesha kuwa kulikuwa na mitazamo tofauti 

kuhusiana na adhabu zilizotolewa na viongozi wa taasisi kwa watumishi 

waliofanya ununuzi bila kuzingatia sheria na kanuni zake. Baadhi ya washiriki, 

ikiwa ni pamoja na watumishi wa kitengo cha ununuzi, haswa kutoka mamlaka 

za tawala za mikoa, walikubaliana kuwa adhabu zilizoainishwa katika Sehemu 

ya 104 ya Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura Na. 410 zinatolewa kwa 

wahusika. Kwa upande mwingine, wakaguzi wa ndani na wataalamu wa 

TEHAMA  walionyesha kutokuwa na uhakika kuhusu utekelezaji wa adhabu 

hizo kwa wakosaji. Zaidi ya hayo, wahojiwa wengine kama vile Maafisa masuuli 

walionesha kuwa hakuna adhabu zinazotolewa kwa wale wanaokiuka sheria 

na kanuni za ununuzi wa umma. Uchambuzi ulionesha kuwa, kwa wastani, 

ukali wa adhabu zinazotolewa ulikuwa mdogo, na hivyo kuzidisha suala la 

kutozingatia sheria na kanuni za ununuzi wa umma.  

Boksi 4. 4: Kutoa adhabu kwa wasiozingatia  sheria na kanuni zake 

“sheria zina adhabu kwa kutozingatia sheria, bila shaka. Hasa, sheria ya ununuzi wa umma 

inajumuisha adhabu. Hata hivyo, je, watu binafsi wanakabiliwa na adhabu kwa kiwango 

kinachohitajika na sheria wakati wanaposhindwa kuzingatia? Kwangu mimi ningesema 

adhabu zimewekwa lakini bado hazitoshi...." AO-MDA-1 

 

“mara nyingi taratibu huwa hazichukuliwi moja kwa moja, labda anaweza kutoa maelezo 

sasa mpaka kuja kuchukuliwa hatua  inachukua muda, changamoto ile inakuwa ni mlolongo. 

Sio mtu mmoja maalum, watu wengi wanakuwa wamehusika huwezi kusema ni fulani….”IA-

LGA-1 

 

“kesi ambayo labda inakuwa ipo TAKUKURU inafanyiwa “rulling” inapofanyiwa “rulling” mtu 

anapewa adhabu, kama siyo wa ndani ya taasisi, wakati mwingine hata tunaweza tusifahamu 

kwamba amepewa adhabu gani. Kwahiyo mara nyingi adhabu sisi kama raia wa kawaida 

tunakua hatuzijui’’. TB-PA-01 
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“hakuna adhabu, wanakanyana kanyana tu humu kienyeji tu basi maisha yanaendelea, mimi 

sijawahi kuona watu wanapewa adhabu kali, sijawahi kusikia vyenginevyo labda zipo ndani 

ya idara husika. Lakini mimi kwa upande wangu sijawahi kuona na sidhani kama ipo kwa 

sababu tunategemea mtu akifanya kinyume na sheria apewe onyo na kwenye kikao cha 

CMT lazima tulizungumze, lakini  tunaishia kumalizana ndani kwa ndani,kwamba bwana 

wewe kuwa makini kwenye hili” TEKNOHAMA-LGA-01. 

 

“…kabla sijafika hapa kuna watu walisimamishwa kazi kwa ajili ya lile jengo nililokuwa 

nawaelezea, ina maana halikutendewa haki, kuna watu mpaka sasahivi wana kesi 

mahakamani kwa ajili ya kuvunja taratibu na sheria za ununuzi.” PO-LGA-6 

“.....tunachelewa kwenye mambo ya kuchukua hatua kwenye taasisi za umma. Tukio 

limeshatokea na lina ushahidi  kabisa,  sasa hatua ni suala la majadiliano, watu wanajadiliana  

kuhusu hatua  kwamba tuchukue au tusichukue…” IA-LGA-01 

 

“…….. kuna watu wafanya ununuzi ndivyo sivyo lakini walivyofuatiliwa kwa kufanyiwa  

ukaguzi waligundulika wamekua na mambo ya sintofahamu basi mamlaka ya nidhamu 

(Baraza la Madiwani) likatoa adhabu .....na wengine mpaka leo bado wako mahakamani 

kupitia TAKUKURU.” TB-LGA-7 

 

Aidha, utafiti huu ulitumia dodoso ili kujua jinsi washiriki kutoka MSM, Taasisi 

na Mashirika ya Umma,  Wizara , Idara na Wakala wa Serikali maoni yao juu 

ya adhabu zilizotolewa kwa wale ambao hawakuzingatia sheria ya ununuzi wa 

umma na kanuni zake. Washiriki walionesha kutokuwa na upande wowote 

(yaani, walikuwa na ranki ya 4 kati ya 7 kwenye kiwango cha Likert). Hii ina 

maana ya kwamba hawakuwa na uhakika juu ya adhabu zilizotolewa na 

viongozi kwa watumishi walioshindwa kuzingatia sheria na kanuni za ununuzi 

wa umma. Kielelezo Na. 4.3 kinaonesha kwamba katika MSM, Taasisi na 

Mashirika ya Umma,washiriki walikubaliana (na alama ya 4.5, ambayo iko 

karibu na 5 kwa kiwango cha Likert) kwamba adhabu zilitolewa, ingawa sio kwa 

kiwango kikubwa. Hata hivyo, Kielelezo Na. 4.2 kinaonyesha kwamba washiriki 

kutoka Wizara mbalimbali, Idara, na Wakala wa Serikali walionesha msimamo 

usio wa upande wowote (alama ya 4 kwa kiwango cha 7-point Likert) kuhusu 

kutolewa kwa adhabu kwa wale wasiotii. Kwa maneno mengine, washiriki hawa 

walionesha kutokuwa na uhakika juu ya kuwepo kwa adhabu zinazotolewa. 

Matokeo yake, ni kwamba wakati adhabu zinatolewa hawana kiwango 

kinachohitajika cha ufanisi katika ununuzi wa umma kwa ajili ya kupata thamani 

halisi ya fedha za umma.  
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Kielelezo 4. 3:  Adhabu zinavyotolewa kwa taasisi nunuzi zisizokidhi 
taratibu za ununuzi 

 

4.1.5  Kiwango Kidogo cha Uadilifu na Uaminifu wa Umma katika Ununuzi 

wa Umma 

Ununuzi wa umma unachangia asilimia 75 ya matumizi ya serikali na ndio eneo 

linalovutia ufisadi zaidi. Rushwa kwa ujumla ni chanzo cha uhalifu na 

inadhoofisha imani ya umma na utawala wa sheria. Matokeo yanaonesha kuwa 

katika ununuzi wa umma, ukosefu wa uadilifu umeenea zaidi kwa sababu 

inahusisha kiasi kikubwa cha fedha za umma ambazo zinaweza kutumika kwa 

maslahi binafsi. Hii inaweza kufanya watu kujihusisha na vitendo visivyo vya 

kimaadili au haramu, kama vile rushwa, udanganyifu na upendeleo.  

Vivyo hivyo, utafiti huu pia uligundua kuwa umma unadhani kuwa watu 

wanaohusika katika ununuzi wanapata mafanikio haraka kuliko kazi nyingine. 

Dhana hii ni matokeo ya kupoteza imani ya umma kwa watumishi wa kitengo 

cha ununuzi kulingana na mitazamo na mtindo wa maisha. Kama mhojiwa 

mmoja alivyosema, "jamii yenyewe inaona kuwa kuna fursa katika ununuzi, 

kwa sababu inajua kuwa karibu asilimia 70 ya bajeti ya nchi imetengwa kwenye 

ununuzi. Kwa hiyo, jamii inafahamu kuwa kuna uwezekano mkubwa wa rushwa 

katika ununuzi wa umma." 

LGAs MDAs PAs

adhabu bila onyo 4.1 4.0 3.9

adhabu za siri 4.3 4.1 4.0

Adhabu hasi 4.3 4.1 3.9

adhabu kwa wasiosikidhi
taratibu

4.4 4.2 4.4

3.6

3.7

3.8

3.9

4.0

4.1

4.2

4.3

4.4

4.5

Taasisi Nunuzi

adhabu zinavyotolewa kwa taasisi nunuzi
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Zaidi ya hayo, matokeo pia yanaonyesha kuwa ukosefu wa uadilifu 

unachangiwa na wa wauzaji bidhaa, watoa huduma au wakandarasi  wasio na 

sifa muhimu za kupata zabuni au uwezo wa kutimiza kazi inayohitajika, lakini 

bado wanalazimisha kupata tuzo za mkataba. Wazabuni hao hutumia mbinu 

zisizo za kimaadili na haramu, kama vile kuwahonga watumishi wa kitengo cha 

ununuzi ili kupata mikataba. Katika mahojiano na afisa masuuli mmoja, 

alithibitisha kuwa shinikizo kutoka nje linatoka kwa wakandarasi, aliendelea 

kusema kuwa  mkandarasi anaweza kuja akiwa hana sifa za kupata kazi lakini 

bado anataka apatiwe kazi. Kwa hivyo, kufuata sheria na kanuni zake inakuwa 

changamoto kwa watumishi wa kitengo cha ununuzi wakati wanashinikizwa 

hupokea rushwa ambayo inakuwa vigumu kwao kuikataa.  

Zaidi ya hayo, matokeo yanaonesha kuwa uadilifu wa watumishi wa kitengo 

cha ununuzi wa umma unaathiriwa na maslahi yanayokinzana ya wadau. 

Uchambuzi huu unaonesha kuwa kuna mgogoro unaoendelea kati ya 

wafanyakazi wa kitengo cha ununuzi, maafisa masuuli na wakuu wa vitengo 

vya ununuzi ambao unaleta changamoto katika kuzingatia matakwa ya sheria 

na kanuni zake. Kwa hiyo, migogoro hii inasababisha kutozingatiwa kwa sheria 

na kanuni za ununuzi wa umma. 

Boksi 4. 5: Nukuu za Uadilifu na Rushwa 

“Itakuwa vigumu kukana kwamba kuna rushwa katika ununuzi wa umma, kwa sababu kuna 

ushahidi na baadhi yake inapatikana na baadhi ya watu wameshtakiwa kwa rushwa. Kwa hiyo, 

kuna rushwa katika ununuzi wa umma, na imeenea zaidi katika ununuzi kuliko katika maeneo 

mengine." (AO-MDA-1) 

 

“.... Bado tunakabiliwa na changamoto kutoka kwa wale walio nje ambao wanaomba zabuni, 

kwani wengi wao hawana sifa na wanahangaika....” (AO-MDA-1) 

 

“Rushwa nyingi kwenye ununuzi zinaletwa na wazabuni kwahiyo mnatakiwa kuwafanyia 

mafunzo wao kwanza kabla  hamjawafanyia maafisa ununuzi..” UD-MDA-01  

“....ina njia mbili, yule ambaye anatafuta kazi anavishawishi vyake na huyu mwingine anataka 

kutoa kazi na yeye anavishawishi vyake  …” AO-LGA-1 

“....Lakini nyingine ni maslahi binafsi pia yanakuwepo, mwingine akiona kwamba anaweza 

kunufaika kwa namna moja au nyingine anaweza kuchepusha utaratibu  mzima wa 

ununuzi….’’ IA-LGA-1  

 

4.1.6 Upungufu wa Mafunzo kwa Viongozi Kuhusu Masuala ya Ununuzi 

Uchambuzi unaonesha kuwa wakurugenzi wengi wa MSM hawana ujuzi wa 

masuala ya ununuzi wa umma. Ukosefu wao wa maarifa huwafanya kushindwa 
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kufuata sheria na kanuni za ununuzi wa umma. Aidha, wamekuwa hawataki 

kuunga mkono maagizo yaliyotolewa na Mamlaka kuhusu masuala ya ununuzi. 

Pia, wanadhani kuwa sheria na kanuni za ununuzi wa umma ni chanzo cha 

ucheleweshaji na ni taratibu zinazochukua muda mrefu na urasimu. Matokeo 

yake, MSM nyingi zinakiuka sheria ya ununuzi wa umma na kanuni zake na 

zimeachwa nyuma katika utekelezaji wa masuala mengi ya ununuzi.  

Boksi 4. 6: Mafunzo hafifu kwa viongozi kuhusu masuala ya ununuzi 

‘‘....kwa sababu haya mafunzo yanatolewa sana kwetu lakini kwa viongozi wetu hayatolewi. 

Ndio maana viongozi wetu wakisikia tu kitu kinaitwa PPRA wanaona kama wanakuja 

kuturudisha nyuma, mfano mimi nilipigiwa simu na Mkurugenzi nadhani kuna mtu alimpigia 

simu mko hapa, akanipigia akaniuliza wamekuja kufanya nini?..... PO - LGA – 1 

 

‘‘….watu wa muhimu sana ni Wakurugenzi, maana ananiita Afisa Ugavi, unanifundisha 

mimi, yeye humfundishi, unaenda kumweleza hoja zako hakuelewi, lakini akielewa 

mtakuwa mnaongea lugha moja…….’’ PO - LGA – 1 

 

‘‘....Lakini hata sisi watumiaji, wakuu wa idara, sio wote tuna uelewa  na hizi sheria za 

ununuzi, unakuta huyu ni daktari, anazingatia sana kwenye taaluma yake, au huyu ni afisa 

kilimo anazingatia sana kwenye taaluma yake, lakini mtumiaji  si ndio anatakiwa aanzishe 

ununuzi. Kwa hiyo anaona kama hiyo ni kazi ya watu wa ununuzi, kwa hiyo kuwa mjuzi na 

hizi sheria za ununuzi kwa kweli sio watu wote wanapenda kufuatilia na kujua….’’ TB - LGA 

– 1 

“...uelewa wa sheria nao ni changamoto nafikiri sasa PPRA labda badala  ya  kuandika tu 

tangazo watu waje kwenye mafunzo ni vyema zile barua zikaelekeza moja kwa moja 

kwenye taasisi kwamba afisa masuuli umekaa muda fulani hukuhudhuria mafunzo, 

tunakutaka uhudhurie mafunzo. Kuhudhuria mafunzo isiwe hiyari tunataka uhudhurie 

mafunzo ya sheria….” PO-PA-1 

 

“...Kikubwa nilichokiona ni shindikizo zinazotoka, kwasababu ya sheria mtu anakuwa 

haelewi, mtu akijua madhara ya jambo hawezi kukushindikiza. Mimi nilianzisha mchakato  

kwa kumshawishi  sana mkuu wangu; afisa masuuli aende mafunzo, akaenda mafunzo 

kama mara tatu, unakuta yeye kwake shindikizo ziko chini  sana hawezi kuchukua hatua 

bila wewe asifa manunuzi kusema chochote..” PO-PA-1 

 

4.1.7 Tofauti Kubwa ya Bei kwa Taasisi Ununuzi za Pembezoni 

Matokeo ya utafiti huu yalibaini kuwa kuna tofauti kubwa ya bei ya bidhaa 

kutoka eneo moja hadi jingine. Utafiti huu ulibaini kuwa bidhaa katika mikoa 

iliyo mbali na Dar es Salaam au ile iliyo mpakani ina bei kubwa zaidi. Bei hizo 

kubwa za bidhaa katika mikoa ya mbali, mikoa ya mipakani au maeneo ya 

migodi ikilinganishwa na Dar es Salaam na mikoa ya jirani na Dar es salaam 

kwa kiasi kikubwa huongeza gharama za utekelezaji wa miradi. Hali hii inaweza 

kusababisha miradi ya mbali isikamilike kwa wakati uliokusudiwa kama itakuwa 
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imefadhiliwa kwa gharama sawa na ile ya Dar es Salaam au mikoa jirani  na 

Dar es Salaam.  

Kwa mfano, TAMISEMI ilifadhili ujenzi wa madarasa karibu shule zote nchini 

kwa gharama ya SH 20,000,000.00 kwa darasa moja. Hata hivyo, gharama 

halisi ya kujenga darasa katika maeneo ya mbali, au ya mipakani na maeneo 

ya madini ni kubwa ikilinganishwa na mikoa mingine. Mfano, bei ya mfuko 

mmoja wa saruji wa kilo 50 uliuzwa kwa SH 26,000.00 wilayani Tarime, wakati 

Mwanza bei ya mfuko mmoja wa saruji wa kilo 50 uliuzwa kwa SH 23,500.00, 

Dar es salaam uliuzwa kwa SH 19,500.00 na kwa Bukoba bei ni karibu mara 

mbili ya hiyo ya jijini Dar es Salaam. Kwa hali hiyo husababisha utekelezaji wa 

miradi mingi kutokukamilika kwenye Halmashauri za Wilaya ambazo bei za 

bidhaa ni kubwa sana. 

Boksi 4. 7: Tofauti kubwa ya bei kwa taasisi ununuzi za pembezoni 

“Bei za bidhaa katika halmashauri yetu ni kubwa kuliko nchi  nzima, yaani huwezi kufikiria. 

Niseme tu mfano mmoja mdogo, tulitaka kununua saruji kutoka pale mjini kuifikisha hapa 

niliambiwa  SH 26,000.00 kwa  mfuko mmoja, halafu kutoa Mwanza kuifikisha hapa 

niliambiwa SH 23,500.00 na kodi na zile ankara zake zote anakwambia SH 23,500.00 

kuwasilisha katika eneo la kazi...” FN-LGA-1 

 

“....Suala zima la kiwango  kilichowekwa na TAMISEMI au taasisi... Kwa mfano, darasa 

linajengwa kwa kiasi hiki hakiendani na mazingira. Darasa linajengwa kwa SH 13,000,000.00 

au SH 20,000,000.00 hilo lipo Kibaha au Dar es Salaam ambapo kuna Dangote lakini ukija 

huku Bariadi.Saruji ikija mpaka huku unainunua SH 23,000.00 mfuko ila ya Kenya ni SH 

16,000.00 sasa hapo unapowambia kijijini kanunue kwa SH 23,000.00 wananchi 

wanashindwa kuelewa huyu anafanyaje? Kwahiyo wakati mwingine mtu anaamua kufanya 

hivyo halafu wanaandaa nyaraka wanasaini .….” TB-LGA-1 

 

“....Lakini kingine, inapoamuliwa gharama…. mfano umesema kila darasa ni SH 

20,000,000.00 nchi nzima. Wa Dar es Salaam, saruji sijui wanapata shilingi ngapi… wa 

Bukoba ni mara mbili ya ile bei. Kwa hiyo tukiamua kwamba darasa ni milioni ishirini tayari 

hapo sasa ni kesi. Kwa hiyo sasa mimi saruji nainunua kwa bei mara mbili ila mawanda ya 

kazi ni yale yale lakini gharama ni tofauti………” TB-LGA-1 

 

4.1.8  Mfanano wa Sheria ya Ununuzi wa Umma na Kanuni zake kwa 

Taasisi Tofauti za Ununuzi 

Uchambuzi unaonesha kuwa sheria ya ununuzi wa umma imetungwa kwa 

kanuni ya usawa kwa taasisi za ununuzi za umma zote bila kujali mazingira ya 

kiutendaji, malengo ya kimkakati na matarajio. Hii inamaanisha kuwa sheria 

inachukua kuwa taasisi zote zina mazingira sawa ambayo haizingatii hali halisi 

ya utendaji wa taasisi, ugumu wa mazingira, na matarajio ya watoa maamuzi. 
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Matokeo yake, taasisi nyingi za ununuzi zinakabiliwa na ugumu katika 

kuzingatia sheria na kanuni zake. Baadhi yao huchagua kuweka kipaumbele 

malengo yaliyowekwa na watoa maamuzi badala ya kufuata sheria. Kwa 

mfano, utafiti huu uligundua kuwa MSM zinapokea maagizo mengi hasa katika 

ngazi za chini ambapo baadhi ya maagizo hayo hayaendani na matakwa ya 

sheria za ununuzi na kanuni zake. Vivyo hivyo, baadhi ya taasisi za umma na 

taasisi za elimu ya juu ambazo zinafanya kazi kama taasisi za kibiashara 

zinajitahidi kushindana katika soko na washindani wakubwa au wa kimataifa 

kutokana na taratibu za kisheria zilizowekwa ambazo huwa kikwazo katika 

kushinda zabuni. Kwa hiyo, taasisi nunuzi nyingi ziliamua kukiuka sheria ya 

ununuzi ili kuweza kushindana na makampuni binafsi wanayoshindana nayo 

katika soko moja.Boksi Na. 4.8 linatoa ushahidi uliopatikana kutoka kwa 

mahojiano yaliyofanywa.  

 
Boksi 4. 8: Mfanano wa sheria ya ununuzi wa umma na kanuni zake 
kwa taasisi tofauti za ununuzi 

"suala kuu na sheria ya ununuzi liko katika utekelezaji wake kwa kuzingatia kanuni ya 

ukubwa mmoja inafaa wote..." LO-MDA-1 

 

“kuna baadhi ya shughuli zinazofanywa na taasisi yetu zinakutaka uonyeshe  matokeo kwa 

faida, sasa ukitaka kufuata sheria ya ununuzi kama zilivyo haiwezekani”IA-MDA-1 

 

“sasa huwezi kuwa na sheria za ununuzi aina moja halafu  ziwe zinatumika kwa taasisi zote, 

haijawahi kutokea hata sasa hivi wamesema tumeandaa kanuni za biashara sawa pia 

biashara zinatofautiana’’ UD-PA-01 

 

“.......sheria hizi muziangalie kati ya mamlaka za serikali za mitaa na taasisi nyingine, ….kwa 

hiyo utekelezaji katika mamlaka za serikali za mitaa inabidi mtafute sheria zile ambazo ni 

nyepes kidogo lakini zitiwe msisitizo na kwenye sheria pia tunapokiuka taratibu adhabu gani 

iwe moja kwa moja, mtu awe anaijua hata kuifanya awe muoga,itasaidia sana.”IA-LGA-3 

 

“.... kwa hiyo unakuta sehemu nyingine matumizi ya sheria kwa taasisi moja kwenye eneo 

fulani ni rahisi sana  kuitekeleza lakini kwenye taasisi nyingine, yaani kabla sheria yenyewe 

haijaanza kutumika tayari unaona mwenyewe utekelezaji wake ni mgumu.....” IA-MDA-01 

 

“....…lakini mimi niseme kunatakiwa kuwe na tofauti kidogo ya MSM, Serikali kuu na 

kwingine. Yaani, hizi sheria kuna sehemu zinatakiwa zikutane kama kwenye seti ambapo 

kuna kuwa na kitu ni mashuhuri kwa taasisi zote za serikali lakini kuna zingine zinafanyika 

halmashauri na hazifanyiki sehemu nyingine yeyote…” FN-LGA-02 
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4.1.9 Motisha Isiyotosha na Utaratibu Usio wa Sawa wa Kuwapatia 

Motisha kwa Watumishi wa Ununuzi 

Matokeo ya utafiti huu, yanaonesha kuwa watumishi wa kitengo cha ununuzi 

hawana motisha na hawahamasishwi vya kutosha kama wataalamu wengine 

kwa kuwapatia motisha za kifedha na zisizo za kifedha. Kwa upande wa 

motisha ya kifedha, matokeo yanaonesha kuwa mtaalamu wa ununuzi 

aliyethibitishwa ana kiwango cha chini cha mshahara kuliko mhasibu 

aliyethibitishwa, mhandisi au wakili. Kwa motisha zisizo za kifedha, katika 

MSM, Mashirika na Taasisi za Umma, Wizara, Idara na Wakala wa Serikali, 

wakuu wa kitengo cha ununuzi ni maafisa wakuu ambao hawana hali sawa na 

wataalamu wengine. Hali hii sio tu inakatisha tamaa watumishi wa kitengo cha 

ununuzi lakini pia inachochea tabia zisizo za kimaadili katika ununuzi wa umma. 

Kwa mfano, utafiti unaonesha kuwa katika MSM kitengo  cha ununuzi 

kimewekwa kama kitengo au idara bila ya kuwa na nguvu ya kufanya maamuzi 

ya usimamizi. Mfano, kitengo au idara inawajibika moja kwa moja kwa 

Mkurugenzi wa Wilaya lakini hahudhurii mikutano ya maamuzi. Vile vile, 

hawapati posho kwa nafasi hiyo. Ilibainika pia kuwa katika Halmashauri ya 

Wilaya, maafisa hao waliitwa Maafisa Ugavi kinyume na sheria ya ununuzi 

ambayo inawataka watumishi hawa kuainishwa kama maafisa ununuzi na 

ugavi. Kwa kuwa maafisa wa ugavi wanashindwa kutekeleza majukumu yao 

kwa ufanisi juu ya mipango na michakato ya ununuzi wa kimkakati kama 

inavyooneshwa katika Boksi  4.9.  

 

Boksi 4. 9: Motisha isiotosha na utaratibu usio wa sawa wa kuwapatia 
motisha kwa watumishi wa ununuzi 

“...tuna mkuu wa kitengo cha ununuzi  hapa, hana uwezo wa kutoa maagizo kwenye kanda 

au kwenye vituo, akitaka kitu chochote kuelekeza huko  inabidi arudi kwa Mkurugenzi 

Mkuu”IA-MDA-01  

 

“...mara nyingi watu wa ununuzi unawaita hawaonekani kwenye  "organization structure” 

kama wana  nguvu ama sauti kama mjumbe wa utawala” IA-MDA-1 

 

“... ni kitu kidogo lakini ni kikubwa hizi ada tunazolipa za bodi utakuta taasisi nyingine wao 

wanalipiwa lakini sisi ndio yaleyale ukiomba kulipiwa unaambiwa “Hakuna fedha” hadi 

unalipa mwenyewe. Mnakumbuka kuna siku mlitoa baada ya muda fulani watu ambao 

hawajalipa tunawafungia uwanachama, hiyo pia unakuta mtu hulipiwi hadi ujilipie 

mwenyewe..” PO-LGA-2 
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“.. kuna hili jambo la kupandishwa madaraja ambayo hadi unatakiwa uwe umeshapata CPSP 

mimi ninachoona sio sawa kwasababu ukiajiriwa sisi na shahada ya kwanza unaajiriwa kwa 

daraja la “D”  lakini kutoka “D” kwenda “E” wanasema lazima uwe na CPSP mbona naona 

kama ni mapema sana sawa sisi sio kwamba hatutaki kusoma, tunataka kusoma na 

tumeshaanza lakini mpaka upate inachukua hata miaka miwili, mitatu na wakati muda wako 

wakupandishwa daraja umeshafika lakini unaambiwa huwezi kupandishwa hadi uwe 

umeshapata cheti. Sasa jamani ndio kwanza tu umeanza kazi na mshahara wako kwa sisi 

laki saba na kumi unapokea laki sita” leo hii unaambiwa haupandishwi hadi uwe umeshapata 

cheti cha CPSP inatukatisha tamaa sana inatutoa ari ya kufanya kazi” PO-LGA-2 

 

4.1.10 Kuanzisha Ununuzi Bila ya kuwa na Uhakika wa Kupata Fedha 

Sheria na kanuni za ununuzi wa umma zinahitaji taasisi nunuzi kuanza 

mchakato wa ununuzi wa huduma, bidhaa au kazi za ujenzi wakati ambapo 

taasisi ina fedha za kutosha zilizotengwa kwa ajili ya ununuzi huo. Taasisi 

inapaswa kuthibitisha fedha zinazopatikana kwa ununuzi husika kupitia fomu 

Na. 2. Hata hivyo, utafiti unaonesha kuwa taasisi nunuzi zilishindwa kulipa 

wazabuni baada ya kuwapatia bidhaa au huduma kama ilivyokubaliwa kwenye 

mkataba. Ununuzi uliofanywa bila ya uthibitisho wa upatikanaji wa fedha, hii  

inaonesha kuwa taasisi nunuzi zinaanzisha mchakato wa ununuzi bila ya kuwa 

na fedha. Vile vile, matokeo yanaonesha kuwa kutolewa kwa fedha chache, 

hufanya taasisi nunuzi kulimbikiza malipo ya wazabuni kwa muda mrefu, mfano 

hata miezi sita baada ya kutoa huduma. Kuchelewa kwa malipo huvuruga 

mtiririko wa fedha kwa wazabuni wadogo na wakati na kusababisha wazabuni 

wengi kusita kufanya biashara na taasisi za umma ili kuepuka shida ya 

kucheleweshewa malipo au kupoteza mitaji yao. 

Hata hivyo, ucheleweshwaji wa malipo  pia unaongeza gharama kwa taasisi 

nunuzi. taarifa ya ukaguzi uliofanywa na PPRA kwa mwaka wa fedha ulioisha 

Juni 30, 2022, ilibainisha kuwa taasisi 12 zilitumia matumizi ya fedha ya jumla 

ya Sh bilioni 63.77  inayojumuisha riba na adhabu kwa malipo 

yaliyocheleweshwa. Zaidi ya hayo, tabia ya kuchelewesha malipo kwa 

wazabuni hupunguza ushindani baina yao ambapo hupelekea kuongezeka kwa 

bei za bidhaa ambazo kwa ujumla huongeza gharama kwa matumizi ya serikali. 
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Boksi 4. 10: Kuanzisha ununuzi bila ya kuwa na uhakika wa kupata 
fedha 

“.....serikalini  kama korokoro unaweza ukafanya nalo kazi halafu unapofika muda wa malipo 

mkaanza kuzinguana. Mtu anadai miezi mitatu, miezi minne, anadai miezi mitano 

hajalipwa......” FN-LGA-1 

 

“........ lakini pia wapo wafanyabiashara wakubwa ambao ukitaka mzigo unaweza ukapata 

kwa wakati…. Lakini wameshajikatia tamaa na serikali. Serikali ni wasumbufu na tumekata 

mitaji kwa sababu ya kupeleka mzigo kwanza ndipo ulipwe….” FN-LGA-02 

 

“....kwenye mkataba mliandikishana kwamba baada ya kuleta mzigo ndani ya mwezi mmoja 

unatakiwa ulipwe, miezi sita imepita mwaka umepita na bado tunakuwa tunaendelea kupata 

mahitaji inabidi tena umpe mzabuni huyo huyo oda ya kwanza, ya pili, ya tatu unakuta 

mzabuni ana oda (nyingi) ….” PO-MDA-2 

 

“........ukija kuangalia kwenye kazi zingine, inategemea na taasisi kuwa na hela, ngoja 

nikuambie ukweli. Kama taasisi ya Serikali haina hela, jamani hii "issue” ya kuzingatia sheria  

ya ununuzi, nawambieni, haitafanya kazi milele. lakini kama una hela unajua unakua na 

jeuri ya kutaka kuzingatia sheria  na una uwezo wa kurudisha, lakini kama huna hela 

mzabuni  anaweza akakupa bei anayotaka yeye kwa sababu thamani ya fedha inakuwa 

kwake yeye……” TB - PA – 1 

 

“....mzabuni anaathirika kutokana na malipo yanakuja baadae sana, baada ya zile kazi 

kufanyika  na wengine utakuta  mitaji yao ni midogo .....”.EN-LGA-1 

 

4.1.11 Matumizi ya  Wataalamu wasio na Sifa katika Ununuzi wa Umma 

Utafiti huu unaonesha kuwa katika ngazi ya chini, miradi iliyofanywa kwa 

kutumia utaratibu wa rasilimali za ndani ulisimamiwa na walimu na madaktari. 

Wataalamu hawa walikosa mafunzo katika sheria na kanuni za ununuzi wa 

umma. Aidha, mara chache hupata fursa ya kuelekezwa na maafisa wa ununuzi 

ambao wana uelewa mkubwa wa sheria na kanuni za ununuzi hasa kutokana 

na idadi yao kuwa ndogo na umbali mkubwa wa kijiografia unaowatenganisha. 

Kutokana na mapungufu hayo, uwezekanao wa kuzingatia  sheria na kanuni za 

ununuzi kwa miradi hii iliyotekelezwa kwa kutumia  rasilimali za ndani 

inaonekana kuwa na changamoto kubwa. Hii inaonesha uhitaji mkubwa kwa 

mamlaka husika kuajiri wataalamu wanaofaa kwa ununuzi wa miradi hii, kwa 

kuzingatia matumizi makubwa ya fedha za umma zinazotumika katika 

utekelezaji wa miradi hiyo. 

Boksi 4. 11: Matumizi ya  wataalamu wasio na sifa katika ununuzi wa 
umma 

“....kwa sababu ununuzi haufanyiki tu ngazi ya halmashauri, kuna watu kule ngazi za chini 
wananunua, watu wa afya, mwalimu, kila mtu siku hizi ni afisa ununuzi.Hoja zikija tunajibu 
sisi,lakini ukitoa ushauri unaonekana una maslahi yako. Ndio maana tunasema suala la 
elimu ni muhimu sana …’’PO-LGA-4 
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‘‘ kitu cha kwanza ambacho sasa hivi kinatusumbua sana, unajua miradi mingi sana 
imepelekwa ngazi ya  chini. Kule uelewa ni mdogo sana hasa wa sheria hizi za ununuzi. Na 
pia inatuletea  shida kubwa sana wakati wa ukaguzi kwa sababu unakuta watu hawafuati hii 
miongozo kwa kuwa hawana elimu. Serikali sasa hivi imepeleka hela nyingi sana kwenye 
shule, zahanati na vituo vya afya na wanao simamia wengi kule hawana uelewa kuhusu 
sheria ya ununuzi.”IA-LGA-3 
 
‘‘....mimi naweza nikaanzisha mchakato hapa ukakaa vizuri, je kule ngazi ya chini kama 
haujakaa vizuri... na matumizi mengi yanafanyika kule si tutapoteza pia……’’ ECO-LGA-1 

 

4.1.12 Njia na Taratibu Zisizofaa Zinazotumika Katika Ununuzi wa Umma 

Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa miradi mingi iliyojengwa kwa kutumia 

rasilimali za ndani ilikuwa na ubora duni, kuchelewa kukamilika, mazoea yasiyo 

ya maadili, na ushiriki mkubwa wa watumishi wasio na utaalamu wakati wa 

utekelezaji wao. Kwa mfano, ilibainika kuwa miradi mingi husimamiwa na 

walimu na madaktari badala ya wahandisi wa ujenzi. Utafiti huu unaendana na 

matokeo yaliyopatikana katika utafiti uliofanywa na Mwalukasa na Sallwa 

(2023) ambao walibainisha kuwa miradi mingi iliyotekelezwa kwa kutumia 

rasilimali za ndani katika MSM nchini Tanzania ilihusisha ukosefu wa watumishi 

wenye sifa, ugumu wa kufikia ubora uliokusudiwa, kuchelewa kukamilika, 

rasilimali watu wasio na uzoefu wa kusimamia miradi mikubwa ya ujenzi, 

usimamizi duni, na mwingiliano ya wenye mamlaka.  

Zaidi ya hayo, matokeo yanaonesha kuwa utekelezaji wa miradi chini ya 

utaratibu huu huwa na gharama nyingi zilizojificha ambazo wadau wengi 

hawazingatii wakati wa utekelezaji wake. Kwa mfano  gharama ya kusimamia 

mradi, msamaha wa VAT kwa wazabuni wa ndani ambapo wakati mwingine 

hufanya miradi hii kuonekana kuwa nafuu ikilinganishwa na miradi 

iliyotekelezwa na mkandarasi. Hii inaibua kuwa kuna haja kubwa kwa taasisi 

nunuzi kufanya uchambuzi wa faida na hasara kabla ya kuanza kuutumia 

utaratibu huu. 

Aidha, miradi mingi inayotekelezwa kwa kutumia rasilimali za ndani zina 

ushawishi wa kisiasa, muda maalumu, na shinikizo la ndani ambalo linapingana 

na mahitaji yaliyowekwa na sheria ya ununuzi wa umma na kanuni zake. Licha 

ya kuwepo kwa miongozo inayotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa 

Umma na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa utekelezaji wa 

miongozo hiyo bado unaleta changamoto kubwa kwa maafisa wengi wa kitengo 

cha ununuzi. Kwa mfano, miradi huwa haina  bajeti ya usimamizi, na 
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husababisha maafisa wa ununuzi kuingia gharama zao binafsi ili kuhakikisha 

kuwa miradi hii inatekelezwa kwa wakati.  

Boksi 4. 12: Njia na taratibu zisizofaa katika ununuzi 

‘‘.......ukienda kwenye miradi ya kutumia rasilimali za ndani  watu wamekariri, wanasema tu 
unda kamati, kwa hiyo utakuta kule  vijijini mtu mwenye nguvu ndio anakuwa mwanakamati. 
Na utakuta kamati nzima inaweza kuwa inamsikiliza mtu mmoja ..... unaweza ukaenda 
ukashauri vitu,  ukiondoka wanafanya tofauti. Na wengi sisi maafisa ugavi wanatuambia kwa 
huyu anakuja kutushauri ili apige...... kwa hiyo hata ukienda kuelekeza jambo wanakuona tu 
kama kituko.....’’ PO - LGA – 1 
 
‘‘...sasa hivi utakumbuka tuna utaratibu wa ujenzi kwa kutumia nguvu kazi za ndani ambapo  
Local Fundis ndio wanaofanya kazi za ujenzi, sasa kwa utaratibu kabisa wale local fundis 
wanatakiwa kusimamiwa kwa karibu. Sasa wataalamu idara ya ujenzi wanapokuwa 
wachache hawezi kuwa anafanya mzunguko kwote kwa wakati….’’ LO - LGA – 1 
 
“kwenye ujenzi tunahisi local fundi ni rahisi wakati sio ukweli, iko hivi mkandarasi tukimpa 
mkataba analipa VAT 18%, sasa tukiletewa SH 26,000,000.00 local fundi halipi VAT halafu 
tunasema tunahisi tumeokoa gharama kwamba madarasa tumejenga SH milioni 26 hapo 
hatujaweka gharama za ufuatiliaji, ambazo tunatumia mapato ya ndani kuweka mafuta, ulipe 
posho na vitu kama hivyo, wakati kumbe mkandarasa ni ile inayozidi 18% yaani ukiwa na  
SH 26,000,000.00 tafuta tena pamoja na  18% sasa mkandarasa anadai darasa moja 
anajenga kwa  SH 35,000,000.00 au 36,000,000.00 ana 18% hapo kwa mawazo yangu 
hamna tulichokimbia… “AO-LGA-01 
 
“kwamba jengo kama hili linakuja na maelekezo kwamba lijengwe kwa kutumia  rasilimali za 
ndani  na umeletewa bilioni tatu kujenga labda hii Jengo la Utawala” PO-LGA-1 
 
“…uwezo wa hawa mafundi wetu ni mdogo. Ni mdogo kiasi kwamba wanahitaji wahandisi 
tuwepo pale muda wote, kwa sababu ukimuelekeza tu ukaondoka anafanya ya hovyo, 
mnalazimika mbomoe …..” ENG-LGA-01 
 
“   miradi ya kutumia rasilimali za ndani  inazungumzia taasisi kuwa na uwezo wa kufanya 
kazi zake, uwezo tunaoangalia ni uwezo wa rasilimali watu waliopo ndani ya taasisi. Lakini 
maelekezo yanasema mtekeleze… sasa mnapotekeleza na uwezo hamna .. lazima  kazi 
haiwezi kuwa sawa”  TB-LGA-01 
 
“ miradi ya kutumia rasilimali za ndani  haina gharama za awali. Kwa hiyo Mkurugenzi huku 
yeye atajipanga kutafuta mafuta, kutafuta nini… “ TB-LGA-01 

 

4.1.13 Ugumu (complexity) wa Sheria ya Ununuzi wa Umma na Kanuni zake  

Utafiti unaonyesha kuwa sheria  ya ununuzi na kanuni zake ni ngumu kwa 

sababu ya ukubwa wake, kuwa na taratibu nyingi na zisizozingatia mazingira 

binafsi ya kiutendaji wa taasisi nunuzi. Kwa hiyo, watumishi wa kitengo cha 

ununuzi na wadau wengine wanaohusika wanapata shida  katika kufanya 

uhusiano katika kuzingatia masuala yote ya kisheria na taratibu zake. Kwa 

kuongezea, inahitajika idhini kutoka kwa watumishi wasio wa kitaalamu (kwa 

mfano, Bodi ya Zabuni), ambao sio tu wanaleta changamoto katika kupata 

idhini kwa wakati lakini pia wanapata shida kutekeleza masuala muhimu ya 

kisheria yaliyotajwa katika sheria, na hivyo kusababisha ucheweshaji wa 



 

 41 

mchakato wa ununuzi usio wa ulazima. Vile vile iligundulika kuwa kutokana na 

uhitaji wa taratibu nyingi za kisheria, hata ununuzi wa vitu vidogo kupitia njia ya 

kotesheni unahitaji mchakato wa muda mrefu na idhini. Kwa mfano, inachukua 

siku nne (4)  kutangaza na siku saba(7) kama kipindi cha muda wa matazamio 

kabla ya kutoa mkataba.  Ugumu wa sheria na kanuni zake unaleta kikwazo 

kikubwa kwa idadi kubwa ya watumishi wa kitengo cha ununuzi katika 

utekelezaji wake. 

Boksi 4. 13: Ugumu wa sheria ya ununuzi ya umma na kanuni zake 

“tatizo linaanzia kwenye sheria yenyewe na kanuni zake. Kwa maana ya sheria imekua ni 
kubwa kwa mtu ambaye si mwanasheria inakuwa vigumu kuielewa na mule ndani kuna 
kurejea mbele na nyuma inaanza kuleta tatizo…..” LO-PA-1 
 
“…..unajua kila kiongozi  ana maono yake, mkiwa na mtu ambaye anawaongoza, anaona 
kuwepo kwa hizi sheria na kanuni zinachelewesha vitu, zinakuwa na urasimu, anaamua njia 
ya mkato…..” PO - LGA – 1 
 
"nadhani taratibu za ununuzi kwanza zimekua ngumu sana zinatakiwa ziwe moja kwa moja  
zisiwe na vikorombwezo vingi sana ambavyo vinaongeza urasimu na milolongo mingi kama 
ile ilivyokua kwenye makaratasi.....” PO-LGA-02 
 
“.....ukianzisha mchakato wa ununuzi unachukua  sio chini ya siku 90 mpaka upate hayo 
mahitaji. Sasa hii inafanya watu wajaribu kutafuta njia za mkato ili kuweza kupunguza huo 
muda....”TB-MDA-1 

 

4.1.14 Kushindwa kuandaa Mpango wa  Ununuzi, Kutokufanya Makadirio 

ya Mahitaji, Kutofanya Tathmini kwa Usahihi wa Zabuni na 

Usimamizi Duni wa Mikataba. 

Utafiti huu ulilenga kuonesha ni hatua zipi katika utaratibu wa ununuzi 

zinazoathiriwa zaidi kwa kutokuzingatia sheria na kanuni zake. Matokeo 

yanaonesha kuwa hatua zinazoathiriwa zaidi ni katika kuandaa mpango wa 

ununuzi, kufanya tathmini, na usimamizi wa utekelezaji wa mkataba. Matokeo 

yanaonyesha kuwa hatua ya kupanga inaathiriwa zaidi na viongozi wa kisiasa 

na serikali wanaoelekeza katika MSM kufanya miradi isiyopangwa. Kwa mfano, 

ujenzi wa vituo vya afya, vyumba vya madarasa na kadhalika. Vivyo hivyo, 

wakati wa kuanzisha mchakato wa ununuzi, idara za watumiaji zinawasilisha 

mahitaji yao kwa kitengo cha ununuzi wakati mahitaji yanahitajika ndani ya 

muda mfupi. Pia, utafiti wa soko au upembuzi yakinivu haufanywi na 

kusabaisha kupatikana kwa bidhaa ama chini au juu ya bajeti.  
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Kwa kuongezea, wakati wa hatua ya tathmini ilikuwa ni hatua muhimu sana 

ambayo mzabuni sahihi anapatikana. Matokeo yanaonesha kuwa wanasiasa 

huingilia mchakato wa ununuzi , mfano madiwani hulazimisha mikataba 

wapewe  wazabuni wanaowataka wao (ambao ni wapiga kura wao), hatimaye 

hupelekea kupewa mikataba wazabuni/ wakandarasi wasio na sifa. Zaidi ya 

hayo, utafiti unaonesha kuwa wataalamu wa ununuzi wasio na uadilifu huingilia 

mchakato wa utoaji wa tuzo za zabuni na huwapendelea wazabuni wasio na 

sifa ili waweze kujinufaisha. Mwisho, kuhusu utekelezaji wa mkataba, matokeo 

yanaonesha kuwa watumishi wasio na sifa (kwa mfano, walimu au madaktari) 

mara nyingi husimamia miradi ya kutumia rasilimali za ndani ambapo 

hupelekea kuwa na kiwango duni na kukosa kuzingatia masharti ya mikataba. 

Boksi 4. 14: Kushindwa  kupanga ununuzi, kutokufanya makadirio ya 
mahitaji, kutofanya tathmini kwa usahihi wa zabuni na usimamizi duni 
wa mikataba. 

Hatua Nukuu 

Kupanga “changamoto ni katika kupanga mwishoni kabisa huko kwa sababu kama 
mtumiaji wa mwisho anafanya kosa mchakato mzima ni makosa" AO-PA-1 

“kwa mfano wakati wa kutengeneza vile vigezo msawazo wa vifaa   
unavyohitaji hasa kwa vifaa ambavyo ni vigumu  inaweza ikaleta shida. ….. 
tuseme kama mtumiaji hajafanya utafiti wa soko wa kujua bei za vitu, ina 
maana kwenye kupanga, anaweza akapanga  kitu ambacho akidhania fedha 
hii inatosha lakini isitoshe au ikawa nyingi zaidi ambayo ingeweza kufanya 
shughuli zingine” LO-PA-1 

“kwa sababu kwanza mara nyingi unakuta mambo yanayokuja ghafla na mengi 
hayako kwenye mpango….umenielewa, yale yaliyoko kwenye mpango hayana 
shida wala hayana masuali, haya tu yanayo kuja kama mvua ndio yenye shida, 
kwa hiyo pale kwenye kuanzisha  ndio penye changamoto…”PMO-MDA-8  

"kama taasisi au kama idara zikiweza kupangilia vizuri taratibu zake na namna 
ya kuanzisha ununuzi mpaka kuja kupata vifaa ambavyo inavipata wakiwa 
makini kwenye upangiliaji wa “plan” zao hakuna kinachoshindikana’’. TB-PA-
01 

“…mara nyengine  mtumiaji anakua amekupa mpango (Plan), kwamba 
atanunua A, B, C lakini ….. kipindi cha kutekeleza unakuta fedha haitoshi. 
Mfano, alikupa mpango wenye SH 5,000,000.00 lakini wakati wa kutekeleza 
unahitaji SH 7,000,000.00” FO-MDA-01 

“mtu anapanga kitu bila ya  kufanya upembuzi nyekinifu yaani anasema tu 
sawa sasahivi tutakarabati majengo na miundombinu ya chuo tunatenga SH 
200,000,00 wakati wa utekelezaji fedha hakuna…. PO-PA-1 

Kualika 
wazabuni 

“changamoto ya kwanza kubwa sana huwa ni hapa mwanzo ndio huwa 
naiona,tumetoa siku kumi, au siku thelathini au siku ngapi.., nategemea nipate 
wazabuni wengi  ili waniingize kwenye wigo mpana wa kuweza kufanya 
tathmini, unakuta watu hawaombi mpaka inafikia  siku ya mwisho” FN-LGA-1 
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Hatua Nukuu 

Kufanya 
tathmini   

‘‘...kwenye kufanya tathmini pale ndio kuna changamoto kubwa. Baadhi ya 
vigezo vinaweza visizingatiwe ambavyo vimeshaainishwa.Na hapo lazima 
utapata kitu ambacho sio sahihi, kunakuwepo na upendeleo …..’’ IA-LGA-1 

‘‘.....shida ninayoiona kwenye sekta ya ununuzi ni pale kwenye mlinganisho wa 
bei, pale ndio tatizo. Unaweza ukaletewa dokezo bei ya marumaru  wewe 
umekagua unakuta ni SH 40,000 mtu anakuletea SH 60,000 lakini kotesheni  
ziko tatu, SH 60,000, 63,000 na 64,000. Kwa hiyo anapokuletea hiyo  SH 
60,000 inaonekana yuko chini.Kwa hiyo sehemu ya mlinganisho wa bei shida 
ipo kubwa mkae muone…… ’’  

“kwa mfano robo mwaka hii tumefanya ukaguzi hilo ndio halifanyiki 
kabisa…….eeh tathmini, tathimini kwa hii miradi ya chini hawafanyi kabisa” IA-
LGA-3 
“uelewa wa wafanya tathmini ni mdogo.”IA-MDA-01 

‘‘.....wakati mwingine mnapata shida ya kuchagua hizi timu, utajikuta mara 
nyingi wanarudia watumishi wale wale tu kwa sababu sio wengi wenye 
uwelewa na ikiwa ni walewale wameshazoea wanakuwa wanajua tukifanya hivi 
hiki kitapita, kwa hiyo inaweza kuwa sehemu ya taasisi nunuzi sana ya kufanya 
upendeleo’’....TB - LGA - 1 

“...kufanya tathmini ni sehemu ambayo pia inakuwaga na changamoto 
kunakuwa na ucheleweshaji wa kutosha kwasababu unakuta hatuna 
wataalamu  maalum kwamba hawa watu ndio maalumu kwa ajili ya tathmini 
labda wangekuwa wamefunzwa vizuri ….” PO-MDA-2 

“....kwenye ile timu unakuta anaweza akaenda mmoja ambayo ni wa ile fani 
husika ya jambo linalokwenda kufanyika au huduma akawepo peke yake lakini 
timu nyingine ile ya upande mwingine ambao sio waelewa na lile jambo wao 
wakawa wengi, mimi ninaona hiyo inaweza ikawa changamoto….” AO-LGA-1   

“...kufanya tathmini  nayo ni changamoto hasa ambayo tuliokuwa tunaifanya 
kwenye TANePS. Kwa mfano unafanya tathmini inaonekana labda mtu 
amepita na baadae yanakuja malalamiko  maana yake lazima tuzirudie tena 
kuifanyia tathmini ...... Kwakweli tathmini  nafikiri ni tatizo na tathmini  nyengine 
ambazo zinafanyika,  sifikiri kuwa kamati ilikuwa na  uwezo wa kutosha wa 
kufanya tathmini. Na mara nyingi hii husababisha kuwa na marudio mara kwa 
mara…” TB-PA-1 

Utekelezaji 
wa 
mkataba  

“kama taasisi  haitekelezi yale majukumu yake lakini ina taka mkandarasi 
atekeleze, hapo  ndio panapoleta shida” IA-MDA-01  

“usimamizi usipokuwa mzuri sana inaweza ikaleta changamoto” TB-LGA-4 
‘‘..sana sana kwenye usimamizi wa miradi. Kitu ambacho nakiona mara nyingi 
zile idara tumizi mara nyengine  zinashindwa kusimamia miradi, pengine ni 
wingi wa majukumu, kwa hiyo vitu vingi amekuwa anaachiwa mhandisi, sasa 
inategemea na taasisi nunuzi, kwa taasisi nunuzi ambayo ina miradi mingi 
inakuwa ni ngumu sana kujumuisha  kila sehemu….’’ LO - LGA - 1 

“…..sasa huku kwenye usimamizi wa mikataba  naona huku kuna tatizo kubwa 
sana kwa maana ya kwamba kuna haja ya taasisi kuwekwa kwenye sheria ya 
kuwa na  taratibu maalumu za kusimamia mikataba maana naona kama haziko 
wazi ….” LO -MDA-1 

Kukadiria 
mahitaji 

“jambo lolote huwa linaharibika mwanzoni yaani kama yule anaye anaanzisha  
mahitaji asipojua ni kipi kinacho hitajika kwa wale walaji wa mwisho hapo ndipo 
shida inapoanzia na wakati wa kufanya tathmini kama vile vigezo vyote vilivyo 
wekwa havikufuatwa kikamilifu.” TO-LGA-5 

“……..  kama ulijiandaa, vyote hatua zimewekwa wazi wewe unajua hitajio lako 
ni mwezi wa 5, ulikuwa wapi kuianza mapema ili uendane na muda uliopangwa 
wa kila hatua, kwahiyo unaona mimi huwa sitaki kuelewa hii mambo ya 
mchakato mrefu wa ununuzi kwasababu kama ukianza mapema hakuna 
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Hatua Nukuu 

utakapokutana na hiyo mchakato mrefu wa ununuzi itaenda kama ilivyo hakuna 
kilichoongezeka…” IA - MDA-1 

“....kuanza mchakato kwa sababu kuna zile fomu ya kuanzisha mchakato watu 
walikuwa hawahangaiki kujaza….” PMO-LGA-02 

“karibu zote zinakumbana na vikwazo, …… kuanzisha mchakato hasa kwa 
kutumia rasilimali za ndani. Kwa hiyo kila hatua inakuwa na changamoto kwa 
maana ya mazingira ......TB-LGA-7 

“......sheria wameweka pale mtu wa ununuzi anatakiwa kumsaidia, lakini kwa 
mimi idara tumizi  ikishaanza kukosea kwenye vigezo msawazo vya kitu 
anachokitaka kukinunua au anachokihitaji, rafiki yangu umeshaharibu….” TB-
PA-1  

 

4.1.15 Kuongezeka kwa Matatizo ya Kisera ya Ununuzi Kutokana na 

Ukosefu wa Sera ya Taifa ya Ununuzi na Mkakati Wake 

Matokeo yanaonesha uwepo wa ushahidi wa kutosha wa matatizo  ya kisera  

yanayoongezeka. Matatizo  haya  yamesababishwa na kukosekana kwa sera 

ya taifa  ya ununuzi na mkakati wake. Kwa mfano kuna changamoto ya kufikia 

ununuzi endelevu kwani watumishi wa kitengo cha ununuzi wengi hutegemea 

tu tafsiri za kinadharia zilizoainishwa katika sheria ya ununuzi wa umma, 

ambayo haitoshi katika kutoa mwongozo wa kiufundi. Matokeo ya utafiti huu 

yanaonyesha kuwa na marekebisho ya mara kwa mara yanayofanywa kwenye 

sheria ya ununuzi wa umma na kanuni zake ambayo yameshindwa kutatua 

matatizo ya kisera , kwani marekebisho yote yanashindwa kutoa mwongozo wa 

kiufundi kwa watekelezaji. Hivyo basi, maamuzi mengi hutegemea sana tafsiri 

binafsi. 

Zaidi ya hayo, matokeo yanaonesha kuongezeka kutofautiana kwa njia za 

ununuzi, makosa yanayoendelea kusababisha gharama kubwa ambazo 

zinaathiri kufikia matokeo yaliyokusudiwa, ucheleweshaji wa kukamilisha kwa 

miradi ya ujenzi ya kimkakati na ugumu unaohusiana na kutumia vigezo 

msawazo vya kuzingatia maendeleo endelevu wakati wa kufanya tathmini ya 

wazabuni. 

Boksi 4. 15: Kuongezeka kwa matatizo ya sera ya ununuzi kutokana na 
ukosefu wa sera ya taifa ya ununuzi na mkakati 

“Tatizo kubwa ni kukosekana kwa sera ya ununuzi ambayo itasaidia kukabiliana na 
mabadiliko haya ya kila siku katika sheria, na mwongozo kutoka kwa viongozi kwani 
utasaidia kutoa mwelekeo katika ununuzi wa umma. Sheria yenyewe haiwezi kukidhi 
mahitaji na malengo ya nchi." AO-LGA-10 
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"Kuna mabadiliko mengi kila siku katika sheria hii ya ununuzi na kanuni zake kwa kiwango 
ambacho pengine hata sheria zinaanza kuhusianishwa na sheria nyingine... sasa 
wanachanganya watu juu ya nini cha kutumia na labda sheria zimepitia mabadiliko haya 
kwa sababu ya ukosefu wa sera..." TB-PA-7" 
 
".. Wafadhili wetu wa mradi wana maelekezo tofauti kidogo na taratibu  za ununuzi ambazo 
zinasema kwamba kama mfadhili ana maelekezo yake ya ununuzi, basi taratibu zake 
zitafuatwa. Kwa mfano, wafadhili wetu wengi wa miradi wanataka kuwe na APP yao katika 
kila mradi.   Wakaguzi wa PPRA wanapokuja, wanakwambia "aggregate" kwenye APP yako, 
hivi ni ipi unapaswa kufuata?" PO-PA-7 

 

4.2  Sababu Zinazoathiri Matumizi Bora na Kukubalika kwa Mfumo wa 

Kielektroniki wa Ununuzi  

Ununuzi wa umma unahusisha matumizi ya mifumo ya kielektroniki katika 

mnyororo mzima wa ugavi (Presutti 2003). Kwa wastani, ununuzi wa umma 

unachangia asilimia 50 ya bajeti za serikali katika nchi zinazoendelea (Benki ya 

Dunia 2017). Kwa mfano JMT ilitenga kiasi cha dola za Marekani bilioni 9.15 

kwa mwaka wa fedha 2022/23 kwa ajili ya kununua bidhaa, huduma na kazi 

ambazo ni sawa na asilimia 56 ya bajeti yake (taarifa ya PPRA 2022/2023). 

Kutokana na kiwango kikubwa cha fedha zinazotumika katika ununuzi wa 

umma, serikali nyingi zinahamasisha kuongeza uwazi katika mifumo yao ya 

ununuzi (Chen et al. 2021). Matokeo yake, kunakuwa na jitihada juu ya 

uwekezaji wa mfumo wa kielektroniki wa ununuzi (World Bank, 2017).  

JMT haijaachwa nyuma juu ya mipango hiyo, kwani ilianzisha mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma mwaka 2019 ilipoanzisha TANePS. Jitihada 

hazikuishia hapo, kwani mfumo mpya wa ununuzi wa kielektroniki  (NeST) 

ulianzishwa na taasisi zote za umma kutakiwa kuanza kuutumia mfumo ilipofika 

Oktoba 2023. Tafiti zilizopita zinaeleza kwamba, ili kupata ufanisi na kukubalika 

kwa utumiaji wa mfumo, watumiaji kwanza wanahitaji kufahamu faida zake 

(Adjei-Bamfor et al. 2020; Almajali et al. 2023).  

4.2.1 Taasisi Nunuzi Zinaona kuwa ni Faida Kutumia Mfumo wa Ununuzi 

wa Kielektroniki  

Uchambuzi wa mahojiano kutoka kwa washiriki wa utafiti huu unaonyesha faida 

za TANePS na NeST katika  ununuzi wa umma, kama inavyooneshwa katika 

Boksi Na. 4.16. Faida zilizotajwa mara nyingi ni: kulinda fedha za umma kutoka 

kwa watumishi wa kitengo cha ununuzi wasio na maadili, kuimarisha uwazi, 

kupunguza urasimu, kupunguza muingiliano wa watu, uboreshaji wa ufuatiliaji, 
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kupunguza muda wa mchakato wa zabuni, na kuimarisha utoaji wa huduma au 

bidhaa kwa wakati. 

Boksi 4. 16: Faida ya kutumia mfumo wa ununuzi wa kielektroniki 

Faida zilizotambuliwa 
 

Nukuu 

Kulinda fedha za umma “Lakini kwa kutumia mfumo naamini tunaokoa fedha za serikali 
nyingi  ambazo zinaweza kupotea” FN-LGA-1 

 
Kupunguza urasimu 

“Tumeanzisha  juzi NeST, kama itakua vizuri itatuletea matokeo, 
……. lengo kubwa ni kupunguza urasimu ”FN-LGA-1 

Kupunguza uingiliaji wa 
binadamu 

“Vile vile mfumo wa kielektroniki wa ununuzi unapunguza 
kuonana uso kwa uso hivyo itasaidia kufanya kazi kwa urahisi..” 
AO-MDA-1 
 
‘‘.....Inaondoa yale makutano ya mtu na watoa huduma, pia 
utendaji wa kazi unaweza kuwa nzuri kwa taasisi nunuzi, kwa 
sababu vitu vyote vinaweza kuunganishwa kwenye 
mfumo….’’TB - LGA - 1  
 
‘‘....Manufaa makubwa ya mfumo ni kupunguza kelele, usawa 
unakuwa kubwa, kwa sababu mtu kama hajakidhi vigezo hawezi 
kushinda tunzo. Hakuna mambo yale ya lete hiki, lete hiki kama 
unamtaka, lakini kama humtaki ndio unatumia kigezo cha 
kumkandamiza. Sasa kwa kuwa kila kitu kitakuwa kinafanyika 
kwenye mfumo, kutakuwa hamna uonevu….’’ PO - LGA-1 

Kusaidia kuzingatia sheria  
na kanuni za ununuzi wa 
umma 

‘‘...Hii NeST inaweza kuwa suluhisho kidogo. Kwa sababu kama 
tutasema kwamba ununuzi wote sasa uingie kwenye mfumo, 
nafikiri inaweza kuwa suluhu…’’IA-LGA-1 
“Mfumo ya kielekroniki wa ununuzi  utasaidia kuendana na 
sheria” IA-MDA-01 
“Lakini pia kuepuka mapungufu, mfumo utafuata hatua zote” TO- 
LGA-5 

Upatikaji  wa bidhaa / 
huduma kwa wakati 
unaofaa 

“Najua mfumo utasaidia vifaa kupatikana ndani ya  muda” IA-
MDA-01 

Kupunguza muda wa 
mzunguko wa zabuni 

“Hii mifumo ikija ukawekewa muda fulani kwamba hichi na hichi 
kiwe kimefanyika. Kama mifumo inafunga inasaidia watu 
kuweza kununua ndani ya wakati uliopangwa,  kwa hiyo hata vitu 
vitafanyika kwa wakati” TEHAMA - PA -1 
 
“Lakini pia hata ule uharaka sasa wa kufanya ununuzi nao  
utakuwa  ni faida kwa taasisi” TO-LGA-5 
 
“...Utaleta faida kwa maana ya kupunguza ukiritimba, ile 
kuchelewa kupata huduma na hivi kwa mtu kwa mfano mpaka 
utoke umpelekee kotesheni  mahali fulani uikimbize ... yaani 
inachukua muda mrefu.” TB-LGA-7 

Upatikanaji wa fedha kwa 
wakati 

“ Fedha itapatikana kwa wakati, Mifumo ya sasa ya uhasibu 
kama huna fedha  huwezi kununua lakini ya zamani tulikwa 
tunaweza kununua tu….” IA-MDA-01 
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Faida zilizotambuliwa 
 

Nukuu 

Ushindani ulioimarishwa “....... Ili kuruhusu wigo mpana, kwa sababu faida  ya hiyo, leo 
naweza nikapata mtu wa saruji kutoka Mbeya, kwenye mfumo 
akaona tunataka mifuko ya saruji 5,000 ataweka pale ofa yake/ 
Kwa Sababu si ameona mimi ni (pembezoni), kwahiyo atapiga 
bei ya kununua ile saruji na kusafirisha mpaka Tarime…..” FN-
LGA-1 
“……..Wewe unatoa mahitaji yako hewani kule kila mtu ana 
shindana, kwa hiyo anashindana bila kujua mwingine 
ameshindana na  nani kuliko kufanya na mtu mmoja” PO-LGA-
6 
“.....Kwa hiyo mtu anaweza akaingia akajisajili  akaleta kwako 
taarifa za kampuni  ukaona hata kama haumfahamu unaangalia 
ubora wa alichokileta, unaangalia bei zake, unaangalia labda 
vitu fulani unaweza ukapata pia taarifa za kampuni  yake 
ambayo ni ya ukweli kwa sababu yupo kwenye mtandao kuliko 
ile ya kuficha ficha, ya uongo mambo kama hayo, mara nyengine 
inakua ni faida kwako ……...” TB-LGA-7   

Ufanisi ulioimarishwa “manufaa yatakua makubwa sana kwa sababu itapunguza 
makosa mengi  ya kibinadamu au ya kimakusudi.” IA-LGA-3 
‘‘....kama mifumo imeunganishwa basi itakwenda kutusaidia kwa 
taasisi nunuzi zaidi….’’ TB-LGA-1 

Kuimarisha upatikanaji wa 
taarifa  

 

Kutunza  taarifa  “...... kwa sababu ni mfumo kila kitu kitakuwa kinatunzwa katika 
kanzi data, ……………… utunzaji wa kumbukumbu utakuwa 
umeimarishwa sana..” TB-LGA-5 
 
“……karatasi haiaminiki sana, hata wakati wa  ukaguzi tunapata 
wakati mgumu sana kupitia nyaraka.” TEHAMA-LGA- 1 

Kuboresha uwazi  
 

“...na njia mojawapo ya kuongeza uwazi katika utendaji kazi ni 
kutumia mifumo ya TEHAMA, kwa sababu inafikika kwa urahisi, 
na tunaweza kupima matokeo kwa urahisi. …” AO-MDA-1 
“...Unajua mfumo wa ununuzi wa kielektroniki unaongeza uwazi, 
hii ina maana kila mtu ataridhika kwani utaona  kinachoendelea 
…....” AO-PA-1 
 
‘‘…nafikiri uwazi utakuwepo kwa sababu mnakuwa na nafasi 
kubwa ya washiriki wengi kwenye mchakato wa ununuzi kuliko 
ambavyo ilikuwa inafanyika awali….’’ IA-LGA-1  

Kuokoa gharama ‘‘ …… karatasi zinapungua, mfano kuandaa nyaraka za zabuni 
ni gharama kubwa. Lakini kwa mtindo huu hizo gharama zote 
zinakuwa zimepungua……’’IA-LGA-01 

Kupunguza  malalamiko 
kutoka kwa wauzaji wa 
bidhaa /wakandarasi  

“....... kwahiyo hata kwenye ununuzi malalamiko yatapungua mtu 
ataomba atafanyiwa tathmini, vigezo atavifuata kama hajakidhi 
vigezo atajua kweli hapa siwezi kushinda...” TEHAMA-LGA-1 

Kupunguza rushwa katika 
Manunuzi ya Umma  

“natarajia kwamba rushwa itakuwa si tu imepungua, lakini pia 
itaondolewa…..” AO-PA–01 

Kupunguza maswali ya 
ukaguzi 

“...matumizi ya kielektroniki yataleta faida kubwa, pale itakapo 
kuwa yametengamaa yapo vizuri, hata hizi hoja za ukaguzi 
zitapungua ..…”PO-MDA-8 
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Zaidi ya hayo, utafiti huu ulitumia dodoso kuuliza washiriki kutoka kwa taasisi 

nunuzi tofauti ili kuweza kuelezea faida zinazoonekana kwenye kiwango cha 7-

point Likert. Matokeo, kama inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 2.2, 

yanaonesha kuwa washiriki wote walikubaliana kwa wastani (yaani, 6 nje ya 7) 

kwamba mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma unaboresha utendaji 

kwa kuzingatia sheria na kanuni za ununuzi, kupunguza muda wa mchakato 

wa zabuni, kuzuia rushwa, kuokoa gharama za fedha za umma, kuboresha 

uwazi, kuongeza ushindani, na kuongeza uwajibikaji. Matokeo haya 

yanaambatana na matokeo ya ubora yaliyotolewa katika Kielezo  4.4.  

 

Kielelezo 4. 4: Faida mtazamo za mfumo wa kielekroniki  

 
4.2.2 Taasisi Nunuzi kuwa na Utayari wa Kutumia Mfumo wa Kielektroniki 

wa Ununuzi 

Uchambuzi wa majibu 427 yaliyokusanywa kupitia maswali ya utafiti 

yanaonesha kuwa taasisi za umma ziko tayari kutumia mfumo wa kielektroniki 

wa ununuzi kwa wastani (yaani 5 hadi 6). Zaidi ya hayo, washiriki wote 

walikubaliana kwa kiasi kikubwa kwamba kujifunza kwa kushirikiana na taasisi 

nyingine, mafunzo ya watumishi, msaada wa usimamizi huimarisha utamaduni 

unaotambua thamani ya mifumo ya kielektroniki ya ununuzi.Hii inaashiria kuwa 

Kuongeza
ukidhi wa

sheria

Kupunguz
a muda

Kuzuia
rushwa

Kupunguz
a gharama

kuongeza
uwazi

kuongeza
ushindani

kuongeza
uwajibika

ji

LGAs 5.97 5.86 6.08 5.80 6.09 6.00 6.04

MDAs 6.16 5.98 6.16 6.03 6.34 6.18 6.31

PAs 6.18 6.01 5.99 6.10 6.27 6.14 6.11
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Faida mtazamo za mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa 
umma



 

 49 

taasisi nunuzi  na watumishi wamejiandaa na wana hamu ya kufanya ununuzi 

kielektroniki katika LGA, MDAs na PAs.  

 

Kielelezo 4. 5: utayari na uhiari wa matumizi ya mfumo wa 
kielektroniki wa  ununuzi wa umma 

 
4.2.3 Kuweka Adhabu na Shinikizo kwa ajili ya Kuongeza Matumizi Bora ya 

Mifumo wa Kielektroniki wa Ununuzi 

 
Matokeo ya utafiti huu yalibaini kuwa kuingizwa kwa adhabu katika sheria ya 

ununuzi, kama vile faini ya milioni kumi na kifungo cha miaka mitatu, imekuwa 

na jukumu la kuhamasisha taasisi nunuzi kutumia mfumo wa kielektroniki wa 

ununuzi.  

Boksi 4. 17: Kuweka adhabu na shinikizo kwa ajili ya kuongeza matumizi 
bora ya mifumo wa kielektroniki wa ununuzi 

 
“ kuzingatia sheria ni lazima, uwe tayari au la, lazima uitumie kwa sababu sasa mfumo 
umejengwa kwa misingi ya sheria...” AO-MDA-1 
 
“mfumo wa kielektroniki umeandaliwa kwa kuzingatia sheria, kwa hiyo kwa vyovyote vile 
ukianza kutumia mfumo unakua huendi nje ya taratibu zilizowekwa, …..” TB-LGA-7 
 
‘‘......sheria mimi ndio inanibana, lakini ingekuwa ni mimi binafsi ningepiga tayari nje ya 
mfumo’’......PO - LGA - 1 
 

Kujifunza
kutoka Taasisi
nunuzi zingine

mafunzo kwa
wafanyakazi

sapoti ya
uongozi

utamaduni wa
kutumia
mifumo

uhiari wa
jumla

LGAs 5.21 5.26 5.43 5.21 5.82

MDAs 5.48 5.78 5.95 5.70 6.20

PAs 5.41 5.64 5.83 5.77 6.32
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“ni kulazimishwa sio kwa sababu ya kupenda” LO-PA-1 
 
“kuna adhabu, kwa mimi inanilazimisha kutumia mfumo. Kusingekuwa na adhabu kimsingi 
tusingekuwa tunafanya hivyo vitu” FN-LGA-2 
 
“............usipotumia mfumo utapata adhabu,...... Kwa sababu sasa hivi unaona mtu 
anaogopa, … kuna milioni kumi, kuna kifungo, kwa hiyo kwa kiasi fulani italeta nidhamu,... 
kwa kupanga hiyo mifumo itatumika.....” IA-LGA-3 
 
“hakuna anayependa kuadhibiwa kwanza, …. ambaye hatatumia mfumo wa NeST adhabu 
sijui ni milioni kumi au miaka kumi, kwahiyo, hiyo tu hakuna anayependa maisha yake 
yaathirike.” TB-LGA-4 
 

 

Zaidi ya hayo, matokeo yaliyokusanywa kupitia dodoso la utafiti kama 

inavyooneshwa katika Kielelezo 4.6 inaonesha kuwa alama ya wastani ya 

utekelezaji wa sheria kuhusiana na matumizi ya mfumo ya ununuzi wa 

kielektroniki ilizidi 5, na kupendekeza kwamba washiriki wote walikubaliana 

kwamba adhabu kwa kutotumia mfumo wa kielektroniki wa ununuzi  

zinawalazimisha watumiaji  kutumia mfumo. Zaidi ya hayo, matokeo 

yanaonesha kuwa shinikizo linalofanywa na taasisi nyingine za  ununuzi, umma 

kwa ujumla, na taasisi za usimamizi vinalazimisha taasisi nunuzi kutumia 

mfumo wa kielektroniki wa ununuzi.  

 

 
Kielelezo 4. 6:  shinikizo la matumizi ya mfumo wa kielektroniki wa 
ununuzi wa umma 

 

shinikizo la
serikali

shinikizo kutoka
taasisi nunuzi

shinikizo la
kisheria

shinikizo kutoka
kwa umma

LGAs 5.39 5.11 5.54 5.03

MDAs 4.86 4.76 5.52 4.84

PAs 5.16 4.66 5.69 4.63
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4.2.4 Miundombinu na mafunzo ya TEHAMA yasiyotosheleza katika 

taasisi za umma 

JMT kama zilivyo nchi nyingine duniani, imeweka mikakati kadhaa kuhakikisha 

kuwa ununuzi wa umma unafanyika kupitia mfumo wa ununuzi wa kielektroniki. 

Serikali kupitia PPRA, imeanzisha mfumo mpya wa ununuzi wa kielektroniki na 

inatekeleza mpango mkubwa wa kuwajengea uwezo wadau wote wa ununuzi 

wa umma ili kuweza kufahamu teknolojia hiyo na kuweza kuitumia kwa 

mafanikio. Mbali na mipango hiyo na faida  zinazoweza kupatikana  kutokana 

na matumizi bora ya mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma, matokeo ya 

utafiti yanaonesha kuwa taasisi nunuzi nyingi, hasa MSM, zinakabiliwa na 

changamoto kadhaa ambazo zimezuia utekelezaji kuwa mzuri. Matokeo yake 

yanadhoofisha uwezo wa taasisi nunuzi na taifa kwa ujumla kufikia matokeo 

yaliyokusudiwa kutoka katika mfumo wa kielektroniki wa ununuzi. 

Utafiti huu pia umebaini kuwa, pamoja na kwamba kumekuwa na maendeleo 

makubwa katika suala la matumizi ya mfumo wa kielektroniki katika nchi yetu, 

bado kuna kazi kubwa ya kufanywa ili kuhakikisha kuwa mfumo wa kielektroniki 

wa ununuzi unatekelezwa kikamilifu, hasa katika MSM, ambapo matokeo 

yanaonesha kuwa utekelezaji wake bado ni mdogo ukilinganishwa na taasisi 

nyingine za serikali.  

Zifuatazo ni changamoto zinazozikabili taasisi nunuzi wakati wa kufanya 

ununuzi kwa njia ya  kielektroniki: Kwanza, matokeo yanaonyesha kuwa 

makampuni mengi madogo na ya kati yanakabiliwa na ugumu wa ukosefu wa 

uwezo wa TEHAMA. Matokeo yake, kushindwa kujiandikisha katika mfumo na 

kushiriki katika mchakato wa ununuzi, hivyo huwazuia kupata fursa za ununuzi; 

badala yake, kampuni kubwa zenye ujuzi kutoka miji kama Dar es Salaam, 

Dodoma, Mwanza, na mengine zilitumia fursa hizo. Matokeo haya  yanafanana 

na  matokeo  yaliyopatikana kutoka kwa utafiti wa  Siwandeti et al.(2021) 

ambapo waliona  kuwa mambo ya teknolojia yanaushawishi wa ushiriki wa 

wazabuni katika mfumo wa ununuzi wa kielektroniki huko Ilala, Tanzania na 

kugundua kuwa wazabuni wengi hawana uwezo wa kutumia mfumo wa 

ununuzi wa kielektroniki matokeo yake wengi walishindwa kushiriki katika 

ununuzi wa umma.  
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Pili, matokeo yanaonesha kuwa kuna kiwango cha chini cha mafunzo ya mfumo 

ya kielektroniki wa ununuzi kwa  maafisa wa ununuzi na Idara za watumiaji 

katika MSM nyingi, hii imepelekea  wengi wao kutokuweza kutumia mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi. Umuhimu wa mafunzo kwa watumiaji wa mfumo huo 

umeelezewa na wasomi wengi, kama Altayyar and Beaumont-Kerridge (2016), 

ambao walisisitiza haja ya mafunzo juu ya mfumo wa kielektroniki wa ununuzi 

kwa watumiaji ili kuhakikisha ufanisi katika utekelezaji wake. 

Tatu, kati ya taasisi nunuzi, haswa katika MSM kuna miundombinu duni ya 

TEHAMA. Matokeo yanaonesha kuwa MSM nyingi zina changamoto ya 

upatikanaji wa mtandao na idadi ndogo ya kompyuta kulingana na idadi ya 

watumishi. Vilevile, wahusika wameonesha  wasiwasi wao juu ya 

kutokusomana kwa  mfumo wa kielektroniki wa ununuzi  na mifumo mingine ya  

serikali. Matokeo haya  yanalingana na  matokeo ya Nawi et al. (2016), ambaye 

alieleza  kuwa utekelezaji wa ununuzi wa kielektroniki ulikabiliwa na 

changamoto za miundombinu ya teknolojia na  vikwazo vya rasilimali ndani ya 

taasisi. 

Nne, matokeo ya utafiti yanaonesha tofauti kati ya sheria na kanuni za ununuzi 

na mahitaji ya mfumo mpya wa kielektroniki wa ununuzi. Vile vile,  muundo usio 

rafiki wa malipo juu ya suala la ununuzi wa kielektroniki ya ununuzi, kutoa idadi 

kubwa ya majukumu kwa maafisa masuuli kwenye mfumo wa ununuzi 

umeibuliwa. Utafiti huu unaendana na matokeo ya Nani na Ali (2020), ambao 

walionesha  kuwa kuna haja ya kukubaliana  kati ya  mfumo wa kielektroniki wa 

ununuzi na tararatibu za ununuzi. Utafiti huu uliunga mkono matokeo ya utafiti 

uliofanywa na Suleiman (2015) ambaye aligundua kuwa ukosefu wa 

utengemano  wa mfumo wa kielektroniki wa ununuzi na  mifumo mengine  

iliyopo ulizuia ufanisi wake. Mwisho, kuchelewa kwa watumiaji kupata  msaada 

wa kiufundi wakati wanapopata changamoto wanapotumia mfumo ni udhaifu 

mwingine wa utekelezaji wa mfumo wa ununuzi wa kielektroniki ambao 

unahitaji suluhisho la haraka. 
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Boksi 4. 18: Changamoto zinazozuia utumiaji  wa mfumo wa kielekroniki 
wa ununuzi 

Changamoto Nukuu 

Kutopatana kwa 
mfumo  wa  NeST na 
Taasisi Nunuzi 

“lazima iende kwa mtu “X” afanye tathmini, akisha hifadhi  faili 
litahamia kwa mtu “Y” umeweka hatua  za mtu kama nne,tano, sita 
ambazo moja kwa moja halmashauri hao watu hawapo, .......FN-
LGA-1 
 
“...NeST imekuja kuwa changamoto nyingine. Kwa sababu sisi 
tunafanya  sana ununuzi mdogo mdogo labda za miaka mitatu, 
miaka minne lakini kwa NeST ni zile tenda kubwa kubwa. Kwa sisi 
ambao tunatumia framework zetu za miaka miwili, mitatu 
hatujatoboa mpaka saa hizi kila siku nahangaika hapa nina wiki mbili 
mpaka  wiki tatu napambana,  nina zabuni  ambazo zipo zimekaa 
kisiasa ninazo mikononi mwangu kila ukitaka kutangaza inakuletea 
lump-sum….” PO-MDA-2 
 
“....miradi mingi tunatumia nguvu kazi za ndani ambayo haitumii ile 
mifumo yetu isipokuwa kama tunafanya sisi tunatekeleza sisi makao 
makuu ila fedha zote zinapelekwa ngazi za chini kwa mifumo ya 
zamani.Kwa kutumia nguvu kazi  hamna kutangaza zabuni kwenye 
mfumo watu tunatangaza kwenye mbao za matangazo, kwenye 
miti....” TB-LGA-1 
 
“... ukizungumzia upande wa vifaa vyote vya TEHAMA tunanunua 
kutoka nje ya nchi, ukizungumza mazungumzo yote programu 
tunayonunua kutoka nje ya nchi, sasa walipotengeneza ule mfumo 
wanasema mzabuni ili kufanya biashara na  serikali ya Tanzania 
lazima ajisajili. Ukienda kwa Microsoft inakucheka, hawezi 
kujiandikisha kwenye mfumo kwa sababu kuu mbili. Makampuni 
mengi ya kimataifa yana tathmini hatari ya kujisajili kwenye mifumo 
ya serikali kwa hofu ya kodi na kanuni …” PO-MDA-1 

Ukosefu wa maarifa 
ya TEHAMA kwa  
wafanyabishara 
wadogo na wa kati  
 
Ukosefu wa mafunzo 
juu ya mifumo ya 
kielektroniki ya 
ununuzi 

“.....watu wengi ambao sio wa maofisini kwa Tanzania mambo ya 
mifumo hii wanaiogopa, unakuta anataka kuwa na mtu wa kumfanyia 
hivyo vitu’’ FO-PA-01 
 
“sasa wazabuni wengi ni wavivu wakuingia kwenye mitandao 
kwahiyo unakuta yeye anataka afanyiwe kila kitu.......”PO-LGA-3 
“.....kwa sababu watu hawapendi sana mambo ya mifumo. 
Wanaoingia kwenye mtandao kuangalia kazi zimetangazwa ngapi 
inakuwa ni ngumu kidogo.  Na unakuta wafanyabiashara wetu wengi 
ni wa darasa la saba na ndio wenye hela. Pili kukuajiri wewe msomi 
anaona utamuibia…..” TBM-LGA-01  

“NeST kwa sisi wakaguzi hatujajifunza  kabisa……………,  
hatujapata mafunzo yoyote, ila wenzetu wameshiriki,uelewa 
tumeanza kuupata kwamba ununuzi sasa hivi kuanzia mchakato wa 
mwanzo kabisa tunatakiwa tutumie mfumo.” IA-LGA-3 
 
“mimi siwezi kuingia kwenye mfumo…. mimi nimepanga robo ya pili 
tutafutiwe mtu wa PPRA aje tujifunze hapa,  tuulizane masuali, 
tujifunze kweli, lakini kwenda kukaa kule  kwenye ukumbi mkubwa 
tunafundishana hapana....” IA-MDA-01 
 
“kwa maana ya mafunzo ya mifumo ya ununuzi  hapana, kuanzia ule 
wa TANePS na huu wa NeST yote sijashiriki….” TB-LGA-4 
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Changamoto Nukuu 

“siuelewi kwa sababu sisi wakurugenzi hatujapata mafunzo ila kwa 
kuhoji na kuuliza unapata A,B,C,D,.. kwanza nikupongezeni mfumo 
nzuri ila una mambo hayako sawa…..” AO-LGA-1 
 
“mafunzo sisi hatujaenda walichaguliwa watu wachache sana wa 
kwenda kwenye mafunzo,..... walioenda kwenye mafunzo waliporudi 
ndio tukapata maelekezo wale wanatakiwa watufundishe...” TB-
LGA-2 
 
“....sisi hapa halmashauri kupata mafunzo ni kitu cha ajabu sana… 
Utakuta sisi hatujui vitu vingi yaani vitu tulivyokuwa navyo toka 
mwaka gani ndio hivyohivyo, kwasababu hatuendi kwenye mafunzo 
yoyote, ukikutana  na changamoto kama hivyo NeST unamuuliza tu 
mwenzako .......” PO-LGA-2 

 Uhaba wa miundo 
mbinu ya TEHAMA 

“mfumo kutokuwa imara, unakuta leo mfumo una shida taasisi 
inataka kuendelea na taratibu…”IA-MDA-01. 
 
“mtandao  hatujaupata wa mkonga ya taifa …lakini tunatumia 
mitandao ya  kwetu binafsi kwa sehemu kubwa.” TB-LGA-7 
 
“...sisi tupo pembezoni unaweza kukuta hata mwezi mzima hakuna 
mtandao. Ndio maana hata wahasibu wenyewe hawajahama, wapo 
mjini, tatizo kubwa ni mtandao…..’’ PO - LGA- 1 
 
“ wakati mwingine unakuta mfumo upo chini au wakati mwingine mna 
dharura hasa mara mfumo haupatikani hiyo ndio inakuwa 
changamoto kubwa lakini kama mfumo unakuwa vizuri mambo 
yanaenda”. AO-LGA-1 
 
“lakini kwenye vitendea kazi kama kompyuta pale ndio mtihani ila 
sasa tulishaweka maombi yetu kwa Mkurugenzi pale kwa sababu 
tuna mfumo mpya sasa hivi  na lazima tuutumie……..” PO-LGA-6 
 
“mtandao unasumbua hata wakati tunatumia TANePS, kilichokua 
kinatusumbua zaidi ni mtandao, hata sasa hivi  hapa muda mwingine 
mnaweza mkaingia kwenye mfumo  ukatumia hata masaa manne, 
matano bila kupata mtandao, yaani shida kubwa zaidi ni mtandao.” 
PO-LGA-6 

Kutopatana kwa 
NeST na mifumo 
mingine ya 
kielektroniki ya 
Serikali 

“....mifumo kwa sasa hivi Tanzania imekuwa mingi sana, sijajua kwa 
kuwa hilo suala ni la wataalamu wa TEHAMA au wa eGA  labda 
ingeunganishwa, unaingia kwenye mfumo  mmoja baadae  
kunakuwa na zile moduli. Kwa mfano, kama sasa hivi tumetoka 
kwenye mafunzo ya NeST, wiki iliyopita tumepata mafunzo ya 
kielektroniki  ya Board. Vile vile tumejifunza masuala ya kielektroniki 
ya hiyo itergamis, gemis. Kwa mfano VETA tuna VETMIS yaani kuna 
mifumo mingi ya serikali. Ingeweza kuunganishwa na kuwa mfumo 
mmoja halafu ndani yake kunakuwa na moduli nadhani ingesaidia 
sana.” LO-PA-01 

Kuchelewa kwa 
msaada wa kiufundi 

“…..tunapofikia hatua tuna changamoto ya mfumo halafu tunaomba 
msaada  ukichelewa kwa  siku tatu,nne mpaka saba lazima italeta 
shida”.FN-LGA-1 
 
“...changamoto ambazo zinatokea sana kwenye mfumo ni pale 
tunapokosa msaada, tusipopata msaada,  kwa sababu sisi ndio 
watumiaji, yawezekana sisi ndio tunautumia sana kuliko hata wewe. 
Kwahiyo tunahitaji msaada tunapopata changamoto majibu yenu 
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Changamoto Nukuu 

yawe ya haraka ndio njia pekee tunaweza kuboresha huu 
mfumo.”FN-LGA-1 
 
“... wakati tulipokwenda kufanya mafunzo wale waliotufundisha 
tulichukua namba zao za simu kwa ajili ya mawasiliano. Tunapokuja 
kutumia  NeST  tunakutana na changamoto ambazo ziko nje ya 
uwezo wetu, lakini tunapowasiliana  nao kwa ajili ya msaada, 
tunapata msaada mdogo sana..”IT-LGA-1 

Muundo usio rafiki 
wa malipo kwenye 
mfumo wa  
kielektroniki wa 
ununuzi  

“ni mfumo ambao umejengwa kwa utafiti nzuri lakini wakati mwingine 
tunafanya kama biashara na kuzuia ununuzi. Kununua hukubali bila 
malipo, malipo ya nini? Nadhani mfumo wenyewe unaweza 
kufanywa kama mfumo wa ununuzi kama ni malipo labda yawe  ni  
ya usajili.......” AO-MDA-1 

 
Kutofautiana kati ya 
sheria na mahitaji ya 
NeST 
 
 

“sheria ilitutaka tuwahusishe wauzaji wetu wa ndani ili kuanzisha 
mahusiano mazuri, lakini mfumo huo haukuwa na kifungu hicho na 
tulichukuliwa kuwa wasiotii. Hata hivyo, tatizo lilikuwa kwa mfumo, 
sio sisi. Sheria pia ilituruhusu kununua vifaa kutoka kwa wazalishaji, 
lakini mfumo haukuruhusu ….” AO-PA-1 

Muundo wa ripoti 
isiyo rafiki   
 

“taarifa zile zilizokuwepo kwenye mfumo sio rafiki. Ile format   
inanitaka mimi kila ninapo toa taarifa lazima niandike muundo. Hivyo 
nitakuwa naandikia muundo kila siku.” IA-MDA-01 

NeST ni mizigo kwa 
Maafisa wa masuuli   

“Kuna tatizo linaloonekana kwa kuweka wajibu wote kwa afisa 
masuuli.  Hii si haki, kwani hana mamlaka ya kugawa majukumu. Hii 
inamaanisha kuwa lazima nifanye kazi yote ya ununuzi 
mwenyewe.....Nadhani munapaswa kufikiria upya hali hii" AO-PA-1-
PA-1 
 
‘‘... wakurugenzi wana kazi nyingi..... Unampa NeST yeye ndio awe 
wa mwisho, unampa MUSE yeye ndio awe wa mwisho, mwisho wa 
siku ile mifumo inawachosha. ……..’’ CA-LGA-1 

 
 

4.2.5  Ununuzi wa Kielektroniki Usiokamilika Hupunguza Utumiaji Wake 

(Partial Use of e-procurement system) 

Utafiti unaonyesha kuwa mchakato wa ununuzi kupitia NeST bado unaendelea 

, kwani wataalamu bado wako katika hatua ya kujenga mfumo. Mfumo 

unapaswa kuwezesha uwazi katika mchakato wote wa ununuzi kuanzia  

kupanga ununuzi  hadi usimamizi wa mkataba. Mamlaka inatarajia mfumo wa 

ununuzi wa kielektroniki kutumiwa kwa hiari ili kuona matumizi bora ya fedha 

ya walipa kodi yanapelekea kupata thamani halisi ya fedha kwa kupata bidhaa 

na huduma bora. Watumiaji wa mfumo bado wanakabiliwa na changamoto 

ndogo ndogo wakati wa kuutumia. Pia, baadhi ya hatua bado hazijakamilika 

lakini zimepangwa kukamilika katika siku chache zijazo. Suala la mfumo kuwa 
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polepole katika baadhi ya muda ni jambo lililoripotiwa. Hata hivyo, watafiti 

wanatarajia kuwa changamoto hizo zitatatuliwa ndani ya  siku chache zijazo.  

Boksi 4. 19: Ununuzi wa umma kwa njia ya kielektroniki usiokamilika   

“changamoto za mfumo ni kubwa sana kwahiyo hata huku kwenye mfumo niseme  tu mfumo 
bado haujakaa sawa, haujakaa sawa kufanya kazi kwa  asilimia mia moja” FN-LGA-1 
 
“NeST labda kutokana na bado ni mpya kwa maana ya miundombinu, kasi yake ni ndogo. 
Yaani unawasha unaenda unarudi, nadhani kuna changamoto mahali fulani. Mtandao  mimi 
nimeona kuwa ni shida, upo muda inakata hata  kama ni wiki, siku tatu au siku nzima 
hamjapata mtandao. Hiyo imekuwa ni sababu kubwa ambayo kuna muda tunashindwa 
kununua kwa kutumia mfumo inabidi ununuzi ufanyike nje ya mfumo..... TEHAMA- PA -1 
 
“...mfumo uko vizuri ingawa kwa mimi natarajia  kuona mambo ya utekelezaji wa mikataba 
na yenyewe yanakuweko lakini...... Tumejifunza kuomba mahitaji, kuanzisha ununuzi, 
kutengeneza mpango wa ununuzi,kufanya tathmini, majadiliano lakini hamu yangu ni kuona 
usimamizi wa mikataba unaingizwa kwenye mfumo...” PH-MDA-1 

 

4.3  Mambo Yanayoathiri Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi 

zilizopita 

Utafiti wa lengo hili ulijumuisha matokeo ya  uchambuzi ya data za maelezo 

kutoka kwa wahojiwa.  Sababu zifuatazo zilitokana na data ya ubora kwa 

kutumia uchambuzi wa maudhui. Kwa hivyo, kila sababu inaungwa mkono na 

ushahidi wa nukuu kutoka kwa wahojiwa. 

4.3.1 Kushindwa  Kufanya Ukaguzi wa Ununuzi wa Mara kwa Mara 

Utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi uliopita unahitaji utaratibu wa 

ufuatiliaji na kufanya ukaguzi wa ununuzi  mara kwa mara kulingana na mahitaji 

ya kisheria. Kifungu cha 9 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura Na. 410 

kinaeleza wajibu wa PPRA kufanya ukaguzi wa mara kwa mara.  Hata hivyo, 

baada ya kufanya mahojiano na watumishi wa kitengo cha ununuzi na wadau 

wengine, ilibainika kuwa taasisi nunuzi nyingi  hazikufanyiwa ukaguzi kwa 

miaka kadhaa. Vile vile, baadhi ya MSM hazijawahi kufanyiwa ukaguzi wowote 

ule. Aidha, utafiti huu uligundua tofauti kubwa ya baina ya idadi ya miaka kwa 

taasisi nunuzi zilizokaguliwa. Kwa mfano, kuna taasisi  zilikaguliwa kila mwaka,  

wakati taasisi  nyingine ziliweza kuchukua miaka mitatu hadi mitano kwa 

kufanyiwa ukaguzi mwingine. Kwa hivyo, kutofautiana huku katika mchakato 

wa ukaguzi kumesababisha utekelezaji duni wa mapendekezo ya kaguzi 

zilizopita. 
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Boksi 4. 20: Ukosefu wa uthabiti katika kufanya ukaguzi wa ununuzi ya 
mara kwa mara 

“nadhani itakuwa bora kufanya ukaguzi kila baada ya miaka miwili kwa sababu tutakuwa na 
muda wa kuchunguza utekelezaji. Kwa mfano, umetutembelea mwaka huu. Mwaka ujao, 
utaangalia jinsi tulivyotekeleza majukumu yetu. Mwaka baada ya hapo, utatuambia ni nani 
anayetii na ni nani asiyetii. Kwa hivyo ningependelea kufanyiwa ukaguzi  kila baada ya 
mwaka.…” AO-PA-1 
 
‘‘....hapa tangu  nimehamia, taarifa ya PPRA sijaiona, hawajaikagua hii halmashauri kwa 
muda mrefu. Kwa hiyo sijawahi kushuhudia  hilo kwa hapa….’’ IA-LGA-21) 

 

4.3.2 Kiwango Kidogo cha Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mpango wa 

Utekelezaji wa Marekebisho Uliowasilishwa na Taasisi Nunuzi 

Kwa kawaida ripoti ya ukaguzi huomba taasisi nunuzi kuwasilisha mpango wa 

utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi ndani ya siku 14 baada ya kupokea 

ripoti ya ukaguzi. PPRA inalenga  kufanya ufuatiliaji wa karibu juu ya utekelezaji 

wa matokeo ya ukaguzi. Ufuatiliaji wa karibu husaidia kuzingatia  sheria na 

kanuni zake kwa taasisi nunuzi(Mwakibinga and Buvik, 2015).  

Matokeo ya utafiti huu yameonesha kuwa kuna kiwango kidogo cha ufuatiliaji 

wa utekelezaji wa mapendekezo  ya hoja za ukaguzi. Taasisi nunuzi 

huwasilisha mipango ya hatua za kufanyia kazi mapendekezo ya ukaguzi kwa 

PPRA lakini hakukuwa na ushahidi juu ya ufuatiliaji uliofanywa kuona ikiwa 

taasisi  nunuzi  ziliyafanyia kazi mapendekezo ya ukaguzi au vinginevyo.  

Boksi 4. 21: Kiwango cha chini cha ufuatiliaji wa utekelezaji wa mpango 
wa utekelezaji wa marekebisho uliowasilishwa na Taasisi nunuzi 

“suala kubwa ni namna gani munafuatilia, hebu tuangalie hizo ripoti kama zilivyo kwa 
sababu taarifa hizo zina manufaa kwa serikali na sisi wenyewe kwa usalama wetu wa 
baadaye. Kwa hiyo, lazima tutoe umuhimu kwa ripoti kwa karibu na juu na kuzitekeleza 
kama ripoti zingine za ukaguzi”. AO-MDA-1 
 
“........PPRA ipate muda wakufanya tathmini ndio twende kutoa taarifa ya mwisho. Kwa 
sababu ukinihoji halafu mimi umeniacha na wewe umeshaondoka. Unaniambia bwana 
ulisema mradi fulani labda hakikufanyika kitu fulani, mfano milango iliyowekwa ni ya namna 
hii. Ndani ya siku kumi na  nne tukaibadilisha inawezekana. Sasa baadae nimekutumia 
majawabu milango tumeibadilisha. Wewe hujahakikisha unaweza  kusema hawa 
wananidanganya.Kwa hiyo kuja kuhakikisha  ni muhimu ndio maana nasema inahitaji muda 
…….” PMO-LGA-1 

 

4.3.3 Kutowasilisha Ripoti ya Ukaguzi wa PPRA na Mapendekezo ya Kisera 

kwa Mamlaka Husika  

Uchambuzi unaonesha kuwa mara nyingi ripoti za ukaguzi za PPRA 

haziwasilishwi kwa mamlaka husika. Pia, mara nyingi  ripoti ya ukaguzi 
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iliyofanywa na PPRA inawasilishwa tu kwa  uongozi wa taasisi husika. Katika 

baadhi ya taasisi, huishia katika mikono ya maafisa masuuli na wakuu wa 

vitengo vya ununuzi. Hata hivyo, mara chache sana matokeo ya ripoti za 

ukaguzi wa PPRA hufikia kamati ya ukaguzi ya bodi ya wakurugenzi kwa 

majadiliano, hii inatokana na sheria kutokuelekeza ripoti hiyo kuwasilishwa kwa 

kamati ya ukaguzi ya taasisi husika au bodi ya wakurugenzi.Aidha, utafiti  

unaonyesha kuwa mapendekezo mengine  ya ukaguzi yana mahusiano ya 

kisera kwa serikali na taasisi zake. Hii inaleta changamoto kwa taasisi nunuzi 

kwani baadhi ya hoja hizo huwa hazisababishwi na taasisi husika. Kwa mfano, 

uhaba wa watumishi, miradi isiyokamilika kutokana na ukosefu wa fedha, 

kuchelewa kwa ununuzi wa bidhaa unaofanywa na GPSA na mengineyo. Kwa 

hivyo, kushindwa kuwasilisha mapendekezo ya kisera kwa mamlaka husika 

(kwa mfano, Mlipaji mkuu wa serikali, Mamlaka ya Kuajiri) huzuia taasisi nunuzi 

nyingi  kutekeleza  mapendekezo hayo. 

Boksi 4. 22: Kutowasilisha ripoti ya ukaguzi wa PPRA na mapendekezo 
ya kisera kwa mamlaka husika 

 
“......kuna hoja zingine ambazo  unapigwa wakati alitakiwa apigwe Katibu Mkuu TAMISEMI. 
Lakini inakuja Halmashauri na inajaza kitabu. Sasa kuijibu ni kama unazunguka……” FN-
LGA-02 
 
“……….. kwa mfano, karibuni kuna pikipiki kama mbili  tulilipia GPSA mwezi wa sita kati ya 
tarehe 16 nadhani………. Mkaguzi alipokuja anahoji pikipiki sizioni lakini tulishalipia GPSA, 
unawaambia wasiliana na  GPSA wakupe ushahidi inakua changamoto…..” TB-LGA-4 
 
‘‘…. lakini kuna hoja ambazo zinatokana na taasisi mbili au tatu zinazotegemeana....’’ TB-
LGA- 

 

4.3.4  Uwezo Mdogo wa Kuelewa Mapendekezo ya Ukaguzi 

Kuwa na uwezo wa kuelewa matokeo ya ukaguzi ni jambo bora, lakini kuwa na 

uwezo wa kufanyia kazi mapendekezo ya ukaguzi ni jambo bora zaidi. 

Mapendekezo yakitekelezwa kikamilifu yatasaidia taasisi kuzingatia sheria 

ambapo itaboresha utendaji wa taasisi.  Mawasiliano ya ufanisi ya matokeo ya 

ukaguzi husaidia kukuza uhusiano mzuri kati ya mkaguzi na mkaguliwa, 

huongeza kiwango cha utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi, hutumika 

kama chombo katika kuimarisha utendaji wa kila siku wa taasisi. Kwa uongozi 

wa taasisi, ripoti ya ukaguzi hutumika kama chombo  cha kudhibiti utendaji kazi 

wa  kila siku  na kupata msaada wa usimamizi kwa masuala yanayohitaji 

umakini. 
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Matokeo ya utafiti yalionesha kuwa wataalamu wengine walikuwa na ugumu 

wa kuelewa hoja za kikaguzi na mapendekezo yake  yaliyowasilishwa na 

wakaguzi. Hata hivyo, utafiti unaonesha  kuwa wakaguzi kwa ujumla wako 

tayari kutoa ufafanuzi kwa wakaguliwa  ikiwa hawelewi hoja za ukaguzi na 

mapendekezo yake. Aidha, matokeo ya utafiti huu yalionesha kuwa wakaguzi 

wa ndani wa taasisi nunuzi wana wajibika kuhakikisha kuwa matokeo ya 

ukaguzi yanaeleweka na kutekelezwa kama inavyohitajika ndani ya taasisi 

husika. 

Boksi 4. 23: Kutokuwa na uwezo wa kuelewa mapendekezo ya matokeo 
ya  ukaguzi. 

“uwezo wa kuelewa hoja hapo ndio shida…… unakuta labda mkaguzi kahoji kwamba taasisi 
imefanya ununuzi au imempata fundi taratibu hazikufuatwa,  ili umthibitishie mkaguzi taratibu 
zimefuatwa, unahitaji muhtasari wa vikao. Lakini utakuta mtu anajibu hivi, maoni ya mkaguzi 
yamezingatiwa Halmashauri itahakikisha wakati mwingine hili halijitokezi.Wakati ili afute hoja 
unamwambia nyaraka ziko hapa kwa ajili ya uhakiki......” AO-LGA-1 
 
“changamoto ni za kiuelewa wa namna wa kujibu hoja, kuitafsiri  na namna ya kuisoma 
hoja......” TO-LGA-5 

 

4.3.5 Wakaguzi wa Ndani Kushindwa Kufanya Ukaguzi Katika Mfumo wa 

Ununuzi wa Kielektroniki 

Matokeo ya utafiti huu yanaonesha wasiwasi mkubwa miongoni mwa wakaguzi 

wa ndani kuhusu kukosekana kwa sehemu ndani ya mfumo wa kielektroniki wa 

ununuzi kwa ajili ya kutekeleza majukumu yao ya kila siku. Wakaguzi wa ndani 

wana jukumu la kufanya ukaguzi katika taasisi zao kila siku. Aidha, wanatakiwa 

kuandaa  taarifa za ukaguzi wa robo mwaka ambazo zinajumuisha masuala ya 

ununuzi. Hata hivyo, mfumo wa NeST ulishindwa kuwapa fursa ya kutimiza 

majukumu yao. Hivyo basi, kuna haja kwa wataalamu wa mfumo kushughulikia 

suala hii kwa uharaka. 

 
Boksi 4. 24: Mkaguzi wa ndani kushindwa kufanya ukaguzi katika mfumo 
wa ununuzi wa kielektroniki 

“ni mimi mkaguzi pamoja na kufundishwa matumizi ya mfumo natakiwa kufundishwa namna 
ya kuikagua, tumesema sisi hichi  kitu mara nyingi katika ofisi ya mkaguzi mkuu wa serikali, 
umeanzishwa mfumo wa mapato wa serikali, umeanzishwa mfumo wa uhasibu wa serikali, 
umeanzishwa mfumo wa mafunzo, mfumo wa ununuzi lakini hauna kipengele cha ukaguzi 
” IA-MDA-01 
 
“....wakaguzi kwa mfano wa ndani wamekuwa na changamoto ya kuwekwa pembeni, 
mifumo haiko rafiki sana kwa maana mkaguzi huwezi kukagua kitu usichokijua. Lakini 
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ukifundishwa na yule unayepaswa kumkagua ni changamoto.Kwa sababu ni tofauti na 
wenzetu wa CAG wameimarishwa zaidi kwenye suala la kujengewa uwezo, anapokuja 
anaweza akatumia muda mchache akatoka na hoja nyingi wakati wewe upo pale mwaka 
mzima, ukajishangaa na wakakushangaa kumbe hukuwezeshwa kiasi cha kutosha cha 
kuweza kuisaidia taasisi  ” IA-LGA-4  

 

4.3.6 Kuchelewa kutolewa fedha  

Matokeo ya utafiti huu yanaonyesha kuwa taasisi nying hasa MSM zinachelewa 

kupata fedha kutoka serikalini kama ilivyoidhinishwa katika mpango wa bajeti, 

mara nyingi hutolewa karibu na mwisho wa mwaka wa fedha. Aidha, fedha hizi 

zinaambatana na maelekezo ambayo yanahitaji fedha iliyotengwa kutumika 

yote ndani ya muda mfupi, kama vile miezi au wiki kabla ya mwisho wa mwaka 

wa fedha. Ikiwa fedha zilizotolewa ni zaidi ya mipango ya kibajeti ya taasisi, 

hulazimisha taasisi kufanya ununuzi ambao haukuwa kwenye mpango lengo ni 

kuhakisha kuwa kiasi chote cha fedha kilichotolewa kinatumika ndani ya muda 

mchache kabla ya mwisho wa mwaka. Kwa kufuata maagizo  yanayotolewa  

yanayoambatana na matumizi ya fedha zilizoletwa, hufanya taasisi nunuzi 

kufanya ununuzi bila ya kuzingatia sheria na kanuni zake ili kuhakikisha kuwa 

wanafanya ununuzi ndani ya muda uliwekwa. Zaidi ya hayo, baadhi ya ununuzi 

unaoanzishwa kwa siku za karibu na mwisho wa mwaka wa fedha huishia kwa 

kutokamilika pia, kwa hivyo itakumbana na wakaguzi ambao wanaielezea 

kama hoja. 

Matokeo ya utafiti huu yanaonyesha kuwa taasisi nying hasa MSM zinachelewa 

kupata fedha kutoka serikalini kama ilivyoidhinishwa katika mpango wa bajeti, 

mara nyingi hutolewa karibu na mwisho wa mwaka wa fedha. Aidha, fedha hizi 

zinaambatana na maelekezo ambayo yanahitaji fedha iliyotengwa kutumika 

yote ndani ya muda mfupi, kama vile miezi au wiki kabla ya mwisho wa mwaka 

wa fedha. Ikiwa fedha zilizotolewa ni zaidi ya mipango ya kibajeti ya taasisi, 

hulazimisha taasisi kufanya ununuzi ambao haukuwa kwenye mpango lengo ni 

kuhakisha kuwa kiasi chote cha fedha kilichotolewa kinatumika ndani ya muda 

mchache kabla ya mwisho wa mwaka. Kwa kufuata maagizo  yanayotolewa  

yanayoambatana na matumizi ya fedha zilizoletwa, hufanya taasisi nunuzi 

kufanya ununuzi bila ya kuzingatia sheria na kanuni zake ili kuhakikisha kuwa 

wanafanya ununuzi ndani ya muda uliwekwa. Zaidi ya hayo, baadhi ya ununuzi 

unaoanzishwa kwa siku za karibu na mwisho wa mwaka wa fedha huishia kwa 
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kutokamilika pia, kwa hivyo itakumbana na wakaguzi ambao wanaielezea 

kama hoja.  Utafiti huu uliungwa mkono na Rashel (2016), ambaye alithibitisha 

kuwa fedha zilizotengwa hazikupelekwa kwa taasisi nunuzi kwa wakati na 

wizara husika ni hii ilipelekea  miradi mingi kushindwa kukamilika kwa wakati. 

 
Boksi 4. 25: Kuchelewa kutolewa fedha. 

“.. kwa mfano,  hoja ya kutokamilisha miradi au kutokutumia fedha zote, hiyo hoja haiwezi 
kuisha kwa serikali kwa mwaka mzima. Mfano. unaniletea hela mwezi wa 6 tarehe 25 SH  
billioni 1, hii huwezi kufanya ununuzi wa vifaa vya SH bilioni 1 ndani ya siku 7, kwahiyo ni 
wazi  lazima  SH milioni 600,au SH million 700 itavuka mwaka akija mkaguzi atakwambia 
umeshindwa kukamilisha mradi mpaka fedha  imevuka mwaka, lakini ninaikamilisha vipi, 
miezi mitatu  ya kwanza mtapambana itakamilika na  majengo yatakamilika hoja itafungwa, 
lakini akirudi mwakani utaiona tena..”FN-LGA-1 
 
‘‘...fedha inaweza kuingia imechelewa  na kipindi hicho hicho mifumo inasumbua. Sasa  
fedha zinakuja kwa pamoja, halmashauri au taasisi nunuzi ni nyingi, kila mtu anapambana 
maana kuna ile fedha zisirudishwe, zitachukuliwa, hiyo inakwamisha utekelezaji wa 
miradi....…’’LO-LGA-1 
 
“.....fedha zinakuja za kutekeleza miradi tarehe 29 Juni, 2023 siku moja kabla ya kufunga 
mfumo. Lakini pia inakuja na maelekezo miradi ikamilike kwa wakati....” PO-LGA-02 

  

4.3.7 Mazingira  Tofauti ya Uendeshaji wa Taasisi 

Utafiti huu umebainisha kuwa taasisi za umma zinafanya kazi katika mazingira 

tofauti ambayo kutokana na mazingira hayo hulazimisha taasisi nunuzi 

kutekeleza majukumu ya ununuzi bila kuzingatia sheria na kanuni zake. Aidha, 

utafiti huu umebaini kuwa baadhi ya wazabuni wanakataa kufanya biashara na 

taasisi za umma isipokuwa wapokee malipo kamili ya bidhaa wanazouza kabla 

ya kuzikabidhi kwa taasisi husika. Vilevile,  katika maeneo mengine hakuna 

wazabuni wenye uwezo ambao wanaweza kusambaza vifaa vinavyohitajika. 

 

Boksi 4. 26: Mazingira  tofauti ya uendeshaji wa taasisi 

“....mamlaka za serikali za mitaa tuna changamoto kwa sababu hatufanani. Shida  nilizonazo 
mimi hapa, kuna halmashauri hizo shida hazina, kwa mfano unamwambia mtu ambaye yupo 
Ushetu, hakikisha unapata mafuta GPSA, hakikisha unatumia TEMESA, sawa lakini mimi nina 
“breakdown” huku kilometa 80, hiyo TEMESA naiona saa ngapi, hadi aniandikie aniambie 
nenda kwenye garage nyingine, itachukua muda gani?....”TB-LGA-3 
 
“...ukija wewe unakuta malipo yamefanyika kabla ya saruji haijaletwa, pamoja na kutoa 
maelezo ya mazingira yote hayo ukiisha thibitisha mzigo upo hiyo hoja unaweza ukaifunga 
lakini haiishi kwasababu huenda baadaya mwezi ujao nikahitaji shughuli nyingine ambayo 
kama sijalipa sipati huduma hiyo. Kwahiyo inawezekana ni hoja kama inafungwa na  
kufunguka, hii ni kulingana na mazingira yaliyopo.....” FN-LGA-1 
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4.3.8  Upungufu wa Watumishi wa Ununuzi,  Kupangwa katika Taasisi 

Pasipo kuwa na  Usawa  na Kutokuwa na  Rasilimali Zinazotosheleza 

Utafiti unaonesha kuwa kitengo cha ununuzi  katika taasisi nunuzi mbalimbali 

hasa MSM hazina wafanyakazi wa kutosha kulingana na mahitaji yaliyotajwa 

katika kifungu cha 37 ya Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura Na. 410. Vile vile, 

utafiti unaonesha kuwa katika MSM nyingi kitengo cha ununuzi  ina 

wafanyakazi wawili au watatu tu. Matokeo yake, wafanyakazi  hawa 

wanaelemewa na mzigo mkubwa wa kazi jambo ambalo linaleta changamoto 

kwao kuzingatia matakwa ya sheria ya ununuzi na kanunuzi zake  kikamilifu. 

Aidha, hata wakati ambapo kitengo cha ununuzi kina idadi ya kutosha ya 

watumishi, wengi kati yao huwa hawana  uwezo wa kitaalamu au hawana 

vitendea kazi vya kutosha. 

Aidha, matokeo yanaonesha kuwa hakuna bajeti ya kutosha ya kutekeleza 

mapendekezo mengi ya ukaguzi. Pia ilibainika kuwa taasisi kadhaa zilishindwa 

kufanyia kazi  mapendekezo ya ukaguzi kwa sababu taasisi nunuzi hazikuwa 

na fedha zinazohitajika kufanyia kazi mapendekezo hayo. Utafiti unaonesha 

kuwa katika miradi ya ujenzi ambayo haikukamilika kwa wakati kutokana na 

ukosefu wa fedha, na kama fedha hizo hazikuwepo kwa mwaka uliofuata, hoja 

za ukaguzi zingebaki.  

Zaidi ya hayo, katika taasisi nyingine hasa katika MSM, uwezo mdogo wa 

kitaaluma unazuia utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi. Kulingana na 

matokeo ya utafiti huu, wataalamu kadhaa hawakuweza kuelewa vizuri hoja za 

ukaguzi na mapendekezo yake, mara nyingi walitegemea msaada wa 

wakaguzi wa ndani.  Matokeo haya yanafanana  na matokeo ya Matlala na 

Uwizeyimana (2020), ambao waligundua kuwa kati ya sababu zinazoathiri 

utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi katika manispaa za Afrika Kusini ni 

upatikanaji wa rasilimali na ubora wa watumishi ndani ya taasisi zilizokaguliwa.  

Boksi 4. 27: Upungufu wa watumishi wa ununuzi,  kupangwa katika 
taasisi pasipo kuwa na  usawa  na kutokuwa na  rasilimali zinazotosheleza 

“......kwanza tuna upungufu wa watumishi, serikali haijaajiri kwa muda mrefu, na wale  
walioko ni wale ambao umri wao umekuwa  mkubwa.... vizuri...” FN-LGA-1 
 
“........kuna halmashauri ukimwambia hata mtumishi mmoja kumsafirisha ni shida,  kuna 
halmashauri moja hata Mkurugenzi amewahi kusafiri kwa basi, unaona sasa huyo useme 
umpeleke kwenye mafunzo ya mifumo inakua ni changamoto zaidi, Kwa hiyo inategemea 
pia uwezo wa taasisi yenyewe lakini pia utashi wa mkuu wa taasisi pia ....” TB-LGA-4 
 



 

 63 

“fedha haitoshi, makusanyo na matumizi maalum hapa kwetu ni changamoto. Mfano mmoja 
kwamba tukitoka hapa tutaingia chumba cha pili hapo,ni  chumba cha saver kina vigezo 
msawazo vyake, pana takiwa pawekwe zulia jekundu, pafungwe viyoyozi, pafungwe vifaa 
vya kuzimia moto na huu mlango uwekwe grill. Mnaambiwa hela hamna, zote hizo ni hoja 
hizo..”    TEKNOHAMA- LGA-1. 
 
“kwa wastani bado tunahitaji usaidizi, komputa nyingi zimechoka” TO-LGA-5 
 
“fedha ni rasilimali, rasilimali wakati wote haijawahi kutosha hata siku moja, daima ni chache, 
mahitaji ni mengi, na unapoona hoja wakati mwingine si kwa sababu ya ubadhirifu ni kwa 
sababu ya uhaba wa rasilimali na mahitaji mengi.“ TB-LGA-7 
 

 

4.3.9  Hofu ya Kukaguliwa Inasababisha Kupungua kwa Ushirikiano 

Matokeo ya utafiti huu yamebainisha kuwepo kwa hofu kwa watumishi wa 

taasisi nunuzi. Wakati mkaguzi anaomba habari juu ya taarifa fulani, watumishi 

wa taasisi wanajiuliza kwa nini inaombwa, labda kuna shida. Ushirikiano 

unahitajika ili kuhakikisha wakaguzi wanagundua udhaifu wa taasisi nunuzi ili 

kuboresha utendaji wao. Hata hivyo, baadhi ya wakaguzi huwa na kiburi na 

huwatia hofu watumishi wa taasisi zinazokaguliwa, jambo linalobidi  kufanyiwa 

kazi. 

Boksi 4. 28:  Vitisho vya wakaguzi vinavyosababisha kupungua kwa 
ushirikiano 

“......sasa na sisi watu  wetu bado wakisikia mkaguzi akili zao zinavurugika,.....”FN-LGA-1 
 
“watu wengi bado wanaamini ukaguzi ni kutafutiana makosa, ukikaguliwa unaweza 
ukachukuliwa hatua, ukafukuzishwa kazi....” UD-PA-01 
 
“...hata tukiitwa na wakaguzi wa PPRA zamani tulikuwa tunahisi kama askari wamekuja, 
kwahiyo tunaogopa lakini sasa hivi wote tupo huru kwasababu tunajua wote tunaijenga 
taasisi…...” PO-MDA-1 

 

4.3.10 Uzembe  wa Kutekeleza Mapendekezo ya Kaguzi Zilizopita 

Aidha, matokeo yanaonesha kuwa kulikuwa na uzembe juu ya utekelezaji wa 

mapendekezo ya ukaguzi. Inaelezwa kuwa katika baadhi ya taasisi nunuzi, 

maafisa huwa wanafahamu uwepo wa hoja za  ukaguzi na mapendekezo yake  

na kunakuwa na fedha za kutosha kutekeleza mapendekezo hayo pamoja na 

muda lakini kutokana na uzembe wao, walishindwa kutekeleza mapendekezo 

ya hoja za ukaguzi kama inavyotakiwa. 
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Boksi 4. 29: Uzembe  wa kutekeleza mapendekezo ya kaguzi zilizopita 

“..... kushindwa kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi kwa wakati mara nyingi ni uzembe tu."      
AO-LGA-8 

''... tuna wataalamu wengi, lakini hatuna nia ya kujitolea. Hii inasababisha masuala kujibiwa 
kimakosa" LO-LGA-4 
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SURA YA TANO 

 

5.0 MAPENDEKEZO 

 
5.1  Mapendekezo ya Kisera 

Sehemu hii inatoa mapendekezo ya kisera yanayotokana na utafiti huu. 

Mapendekezo haya yatatumika kama mwongozo kwa Mamlaka na taasisi 

husika katika kushughulikia changamoto za kisera zilizopo katika ununuzi wa 

umma na ambazo zinazuia upatikanaji wa thamani bora ya fedha za umma.  

5.1.1 Thamani Bora kwa Ununuzi ya Umma Inahitaji Maendeleo ya Sera 

Thabiti ya Ununuzi na Mkakati  wa Ununuzi 

 Sera ya ununuzi wa umma, kama sera nyingine yoyote, ni chombo muhimu 

kinachotumiwa kuelezea ugawaji wa majukumu yanayohusiana na masuala 

maalum ya ununuzi wa kimkakati. Pia inaelezea haki na wajibu ambao 

unapaswa kuzingatiwa. Aidha, inatoa mwongozo wa kitaalamu kwa watumishi 

wa ununuzi kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi na weledi. Kwa hiyo, utafiti 

huu unapendekeza kwamba taasisi/mamlaka husika za usimamizi, ikiwa ni 

pamoja na Mamlaka ya Udhibiti Ununuzi wa Umma na Wizara ya Fedha 

kuhakikisha kuwa sera ya ununuzi wa umma na mkakati inatengenezwa  haraka  

iwezekanavyo. 

 

Sera ya ununuzi haitashughulikia matatizo yanayoibuka tu ya ununuzi 

lakini pia itatoa muongozo wa utekelezaji  wa ununuzi katika sekta ya 

umma. Kwa mfano, itatoa mwangozo juu ya matumizi ya vigezo endelevu 

vilivyoandaliwa  vya kimazingira na kijamii kwa vitendo. Aidha, ni muhimu 

kuanzisha utaratibu wa ufuatiliaji na tathmini wa utekelezaji wa sera ya 

ununuzi ili kufuatilia maendeleo yake kwa ufanisi. 

 
5.1.2 Uboreshaji wa Kufanya Ununuzi Kuendana na Sheria Unahitaji 

Wafanyakazi Wenye Uwezo na Maadili     

Ununuzi wa umma hutumika kama utaratibu wa kimkakati ambao husaidia 

serikali kutoa huduma kwa jamii  kwa kwa ufanisi zaidi. Ili kutumia ununuzi wa 

umma kama njia ya kimkakati, watumishi wa ununuzi  lazima wawe na uwezo 

mkubwa na ujuzi maalum. Hata hivyo, nchi nyingi hazina mifumo wa tathmini ya 
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kitaifa ya kupima uwezo wa ununuzi ambayo inaweza kusimamia elimu rasmi 

na vyeti vya kitaaluma vya wataalamu wa ununuzi. Kila taasisi ya elimu ya juu 

ina mtaala wake na mfumo wake wa kupima uwezo  ambayo haiwezi 

kuwatayarisha wataalamu wa ununuzi kuwa na ujuzi  maalumu wa kufanyakazi 

katika mazingira magumu ya ununuzi wa umma. Kwa mfano, katika uchambuzi 

wa utafiti huu umeonesha kuwa ununuzi wa umma nchini Tanzania unakabiliwa 

na vikwazo kama vile maagizo yanayokinzana na sheria ya ununuzi wa umma 

na kanuni zake, taasisi mbalimbali za umma kutokuzingatia sheria katika  

ununuzi, na shinikizo zinazofanywa na wazabuni ambao wanataka kupata tuzo 

za mikataba licha ya kuwa na  uwezo  duni. Kwa hiyo, ni muhimu taasisi za 

usimamizi wa ununuzi, hasa PPRA kwa kushirikiana na taasisi nyingine husika 

na taasisi za elimu ya juu kuendelea kuwajengea uwezo watendaji wa ununuzi. 

Ili kujenga uwezo endelevu kwa watumishi wa ununuzi na wadau wengine, utafiti 

huu unapendekeza yafuatayo; Kwanza, kufanya mafunzo ya muda mfupi na 

mafunzo ya vitendo. Pili, kuwezesha kuwaambatanisha(attachment) watumishi 

katika taasisi tofauti kwa ajili ya kupata uzoefu. Tatu, kutengeneza mfumo wa 

tathmini wa kitaifa wa kupima uwezo wa ununuzi  unaoendana na vyeti vya 

kitaaluma. Nne, kutengeneza mtaala wa uadilifu ambao unakuza tabia za 

maadili. Tano, kuongeza ufahamu kupitia tafiti na machapisho mbalimbali ya 

ununuzi wa umma. Mwisho, kupata wataalamu wa kisheria wa ununuzi 

(Procurement Lawyers) ambao wanaweza kushughulikia mikataba migumu. 

Kielelezo Na. 5.1 kimefupisha mapendekezo haya.   

5.1.3 Mafunzo ya muda mfupi na ya vitendo yawe endelevu 

Mara nyingi, mafunzo ya muda mfupi  hayafiki kwa  watumishi  wengi wa 

ununuzi. Ripoti ya PPRA ya mwaka wa fedha 2022/2023 ilibainisha kuwa 

watumishi wengi   hawakupata mafunzo ya Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura 

Na. 410  na kanuni zake. Pamoja na jitihada zinazofanywa na PPRA na taasisi 

nyingine za usimamizi wa ununuzi kutoa mafunzo ya muda mfupi, bado upatikaji 

wa  mafunzo hayo hauridhishi. Vile vile, ikumbukwe kuwa ununuzi wa umma ni 

kazi ya vitendo ambayo sio tu inahitaji ujuzi na uelewa wa kitaalamu lakini pia 

inahitaji uzoefu. Tunashauri kwamba mafunzo yawe kwa vitendo kwa watendaji, 

kualika wageni wabobevu katika sekta ya ununuzi pamoja na taasisi za elimu 

ya juu kwa ajili ya kutoa  mafunzo yanayohitaji utaalamu zaidi. 
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5.1.4 Kubadilisha utaratibu wa kutoa mafunzo 

Taasisi nunuzi ziko katika mikoa tofauti ya kijiografia, na kwa hivyo, PPRA 

inahitajika kupanga mafunzo kikanda ili kufikia watumishi wengi wa ununuzi na 

wadau wengine iwezekanavyo. Aidha, inapendekezwa kwamba mafunzo 

hayatakiwi kuwa ya jumla, lakini badala yake, yalenge wataalamu maalum kama 

ilivyoelezwa katika sheria na miongozo. Kwa mfano, wakaguzi wa ndani 

wanapaswa kuwa na mafunzo yao na kufundishwa maeneo yao husika, ikiwa ni 

pamoja na mbinu za kufanya ukaguzi wa ununuzi na uchunguzi. Pia, maafisa  

masuuli wanapaswa kuwa na mafunzo peke yao badala ya kufanyiwa mafunzo 

pamoja na watumishi wengine. Hii itasaidia kutoa ujuzi husika na kuongeza 

kiwango cha ushiriki wa maafisa masuuli  katika mafunzo. 

5.1.5 Kuandaa Mfumo wa Tathmini ya Uwezo  

Uwezo unaonyesha ujuzi muhimu na viwango vya uwezo wa watumishi wa 

ununuzi na viwango vyao vya ustadi. Kulingana na kifungu cha 37 ya Sheria ya 

Ununuzi wa Umma Na. 410 na marekebisho yake ya mwaka 2022, mkuu wa 

kitengo cha usimamizi wa ununuzi anapaswa kuwa na sifa za kitaaluma. Kifungu  

cha 38 ya Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura Na. 410 na marekebisho yake ya 

mwaka 2022 pia inabainisha kazi za watumishi wa ununuzi, ambazo 

zinahusisha ujuzi wa kiufundi (kama vile utafiti wa soko, maandalizi ya nyaraka 

za zabuni, tathmini ya zabuni na usimamizi wa mkataba) na ujuzi laini (soft skills) 

kama vile mawasiliano, majadiliano, usimamizi wa mradi n.k. Kwa hiyo, ujuzi na 

uwezo huu unahitajika ili kuhakikisha watumishi sahihi wanajiriwa, na 

kuendeleza mafunzo kwa wataalamu wa ununuzi. Mchakato wa sasa wa kuajiri 

na kuendeleza unategemea vyeti vya kitaaluma ambavyo husababisha kuwa na 

Wakuu wa Idara ya Ununuzi ambao hawana ujuzi na uwezo unaohitajika 

kutekeleza kazi zao kwa ufanisi. Elimu ya kitaaluma hutoa maarifa ya kinadharia 

ya mchakato wa ununuzi, wakati mfumo wa vyeti vya kitaaluma unathibitisha 

wataalamu wa ununuzi kulingana na elimu yao ya kitaaluma, mafunzo na 

uzoefu. Hata hivyo, mifumo hii haitoshi kupima kiwango cha ujuzi na uwezo wa 

watumishi wa ununuzi. Kuwa na mfumo wa uwezo wa ununuzi wa kitaifa 

kutawezesha watumishi wa ununuzi kutambua mahitaji ya ujuzi wao na inaweza 

kutumiwa na usimamizi wa rasilimali watu na taasisi zingine za mafunzo kuratibu 

mafunzo husika. Kwa hiyo, Mamlaka na taasisi zingine za usimamizi zinapaswa 
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kuandaa mfumo wa tathmini ya uwezo wa ununuzi, ambao utaongeza ujuzi na 

utaalamu wa watumishi wabobezi wa ununuzi na hivyo kuongeza kiwango cha 

ukidhi wa Sheria ya Ununuzi wa Umma. 

 

5.1.6  Kuwepo kwa Wataalamu wa Sheria ya Ununuzi (Procurement 

Lawyers) 

Utafiti huu uligundua kuwa baadhi ya watumishi wa ununuzi wana changamoto 

katika kuelewa na kutumia sheria za ununuzi na kanuni zake. Hii inasababishwa 

na ugumu pamoja na mlolongo mrefu wa sheria, ambao unahitaji marejeo mengi  

kutoka sehemu mbalimbali, hasa kwa kuzingatia masuala ya kisheria ya msingi 

na ya utaratibu. Kwa hivyo, kuna haja ya kuwa na wataalamu wa sheria 

waliobobea kwenye masuala ya ununuzi katika kitengo au idara ya usimamizi 

wa ununuzi.  

 

5.1.7 Kutengeneza Mtaala wa Uadilifu wa Kitaifa ambao utakuza tabia za 

maadili katika Ununuzi wa Umma  

Watumishi wa ununuzi wa umma, ni walengwa muhimu kwa mafunzo ya uadilifu, 

kwani wako katika hatari kubwa ya vitendo vya rushwa. Kwa hiyo, ni muhimu 

sana mafunzo ya uadilifu yafanyike kwa watumishi wote wa ununuzi wa umma. 

Hata hivyo, licha ya kuwepo kwa kanuni kuhusiana na maadili kwa wale 

wanaohusika katika ununuzi wa umma, kuna umuhimu wa kuanzisha mtaala wa 

uadilifu wa kitaifa ambao unaweza kutekelezwa katika taasisi zote za elimu. 

Utafiti huu unapendekeza kwamba mafunzo ya uadilifu yafanywe na taasisi za 

usimamizi zilizoteuliwa, ikiwa ni pamoja na PPRA  na Taasisi ya Kuzuia na 

Kupambana na Rushwa. 

 
5.1.8  Kuongeza kiwango cha adhabu kwa wanaokiuka Sheria za Kanuni 

za Ununuzi wa Umma 

Kudhibiti na kuzuia rushwa pamoja na vitendo vingine vya udanganyifu katika 

ununuzi wa umma vinapaswa kubaki kuwa mkakati wa msingi wa kulinda fedha 

za umma. Kwa hivyo, kuongeza ukali wa adhabu kwa wasiofuata sheria na 

kanuni zake sio tu kutaongeza kiwango cha uadilifu lakini pia kukuza mawazo 

ya kimatokeo kwa watumishi na hivyo kuboresha kuzingatia sheria, kanuni na 

miongozo ya ununuzi wa umma. Hivyo, mamlaka zenye uwezo ikiwa ni pamoja 
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na PPRA zinapaswa kufanya marekebisho kwenye adhabu zilizopo. Hivyo, 

kwanza, utafiti huu unapendekeza kuwe na utaratibu wa kuwatambua hadharani 

watumishi waliofanya vizuri wakati wa mikutano ya kitaaluma au wakati wa 

kuwasilisha taarifa ya ukaguzi za Mamlaka. Pili, Mamlaka lazima itangaze 

hadharani wale wote walio fanya vibaya kwa kutozingatia sheria, kanuni na 

miongozo ya ununuzi wa umma. Mwisho, ni muhimu kuweka wazi majina ya 

maafisa ambao wamepatikana na hatia ya kushindwa kuzingatia sheria na 

kanuni za ununuzi wa umma. 

 

5.1.9  Serikali inapaswa kutoa fedha ili kusaidia mafunzo endelevu ya 

kuwajengea uwezo wadau wanaohusika na ununuzi wa Umma 

 

Matokeo ya utafiti yameonesha kuwa baadhi ya taasisi nunuzi, hasa katika MSM 

hukutana na vikwazo vya kifedha ambavyo vinazuia uwezo wa kulipia gharama 

za mafunzo kwa watumishi wao. Kama ilivyopendekezwa katika utafiti huu, 

kujenga uwezo endelevu kwa watumishi wa ununuzi na wadau wengine 

wanaohusika katika ununuzi wa umma ni jambo lisiloepukika. Hii  inapelekea 

kupata ujuzi muhimu utakaoongeza utendaji wao hasa katika mazingira 

magumu ya kazi. Kwa hiyo, ni muhimu kutoa mafunzo kwa gharama za chini au 

bila malipo. Tunakiri kuwa kuendesha mafunzo haya nchi nzima ni gharama 

kubwa  kwa PPRA na taasisi nyingine za mafunzo. Hata hivyo, njia moja ya 

kuhakikisha mafunzo ya kuwajengea uwezo yanaendelea kutolewa kwa 

watumishi wa ununuzi na wadau wengine, PPRA inapaswa kutafuta fedha 

kutoka kwa serikali au washirika wa maendeleo. 

 
Aidha, PPRA kutumia watendaji wake  wa kanda kufanya mafunzo bila malipo. 

Hata hivyo, uamuzi huu utahitaji kuongeza idadi ya watumishi katika ofisi za 

kanda. Hivyo,  juhudi kubwa ya  kuajiri watumishi wenye ujuzi inahitajika ili 

waweze kuendesha mafunzo katika maeneo yote hususani  ya pembezoni. 

Hatimaye, hatua hizi zitaimarisha kuwepo kwa uwazi, uadilifu, utawala bora, na 

uwajibikaji katika ununuzi wa umma. 

5.1.10  Kutumia motisha ili kuwahamasisha watumishi wa ununuzi wa 
umma 

Utaratibu mzuri wa motisha unachukuliwa kama moja ya mbinu zinazotumiwa 

na taasisi kuchochea na kuboresha utendaji wa watumishi wake. Inaminika 
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kwamba watumishi watakapopata motisha, bila shaka itaongeza ari ya utendaji 

wao na kuleta matokeo mazuri katika shughuli za taasisi. Taasisi nunuzi 

zinaweza kutumia mipango kadhaa ya motisha kama ilivyopendekezwa na 

Locke (2011) ili kuongeza motisha ya watumishi wao. Kwa hivyo, ni muhimu kwa  

taasisi nunuzi  kutekeleza mkakati unaofaa kulingana na hali na mazingira 

inayoikabili taasisi  husika katika muda husika. Aidha, changamoto  nyingine 

iliogunduliwa  ni ukosefu wa mamlaka   kwa wataalamu wa ununuzi kufanya 

maamuzi juu ya masuala ya ununuzi. Kwa kuongezea, ni muhimu kutambua 

hadharani watumishi  bora zaidi ili kuwahamasisha watumishi wengine kuiga 

mafanikio yao. Hata hivyo, motisha za kifedha hazipaswi kusahaulika na 

zinapaswa kutekelezwa ikiwa ni kama mkakati wa kupunguza uwezekano wa 

kufanya mambo  yasiyo na maadili. 

5.1.11 Uboreshaji wa utekelezaji wa mkataba unahitaji Wataalamu  wa 

Ufuatiliaji na Tathmini   

Taasisi nunuzi lazima zisimamie kwa ufanisi utekelezaji wa mikataba ya ununuzi 

wa umma ili kuhakikisha kuwa wanapata thamani halisi ya fedha kutoka kwa 

miradi inayotekelezwa. Hatua ya utekelezaji wa mkataba ni sehemu muhimu ya 

mchakato wa ununuzi wa umma, kwani inahakikisha kuwa wazabuni wanatimiza 

majukumu yao kama ilivyoainishwa kwenye mikataba. Wasimamizi wa mkataba 

ambao wana sifa stahili ndio wanaopaswa kuchaguliwa kusimamia mikataba ya 

ununuzi wa umma. Tabia ya kutumia watu wasio na sifa kama walimu, madaktari 

na wauguzi kusimamia miradi ya rasilimali za ndani inapaswa kusitishwa mara 

moja kwani hawawezi kuelewa vizuri vigezo na masharti yaliyoainishwa katika 

nyaraka za mikataba. 

 
 
5.1.12 Mfumo wa Ununuzi wa Kielektroniki unahitaji kuunganishwa wa 

mifumo mengine ya Kieletroniki ya Serikali 

Mfumo wa ununuzi wa kielektroniki unapaswa kuwa na mawasiliano na mifumo 

mingine ya serikali. Serikali inatumia mifumo mbalimbali katika uendeshaji wa 

shughuli zake za kila siku. Baadhi ya mifumo hii inahusiana na masuala ya 

ununuzi wa umma, kama kusajili biashara, kupata leseni ya biashara, 

kukusanya mapato na kadhalika,  hata hivyo, baaadhi ya mifumo mingine bado 

haijaunganishwa na mfumo wa kielektroniki wa ununuzi. Hii inamhitaji mtumiaji 
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wa mfumo kutumia muda mwingi kuweza kuwasiliana na mifumo mengine ili 

kuthibitisha uhalali wa kampuni au watoa huduma kabla ya kuwapatia tuzo za 

mkataba. 

 

5.1.13 Ripoti za Ukaguzi wa PPRA na mapendekezo ya Kisera zinapaswa  

kuwasilishwa kwa Mamlaka husika 

Bodi ya wakurugenzi katika taasisi nunuzi lazima iwe na jukumu la kutekeleza 

mapendekezo ya ukaguzi. Hii inaweza kupatikana kwa kuelezwa wazi katika 

Sheria ya Ununuzi wa Umma kwamba ripoti hiyo lazima iwasilishwe kwa kamati 

ya ukaguzi au bodi ya wakurugenzi.  Kwa maneno mengine, uwasilishaji wa 

ripoti ya ukaguzi ya PRRA na utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi lazima 

uwe wa kawaida na unaolingana katika taasisi nunuzi  zote.  

Aidha, utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa awali unahitaji rasilimali 

muhimu ikiwa ni pamoja na watumishi, muda, upatikanaji wa fedha na nyaraka 

kwa ajili ya uhakiki. Inashauriwa kwamba kwa mapendekezo ya kisera, taasisi 

nunuzi zinapaswa kuwasiliana na mamlaka husika ili kufanyia kazi 

mapendekezo hayo. Vile vile  Mamlaka inapaswa kuchukua muhtasari wa 

masuala yote mtambuka na kuwasiliana moja kwa moja na mamlaka za ngazi 

za juu kwa ajili ya uboreshaji.  

 

5.2  Mapendekezo ya Kiutendaji 

Sehemu hii inaelezea mapendekezo ya kiutendaji kwa kila eneo lililoainishwa 

katika utafiti huu. Mapendekezo haya yatatumika kama mpango kazi wa 

Mamlaka na taasisi nyingine za usimamizi katika kushughulikia changamoto 

zinazoendelea katika taasisi nunuzi ambazo zinazuia upatikanaji wa thamani 

halisi ya fedha za umma. Kwa kuongezea, kila pendekezo linaloweza 

kutekelezwa linatathminiwa kulingana na matokeo ya kutokutekelezwa. 

Pendekezo la rangi ‘nyekundu’ linaashiria hatari kubwa, hii ina maana 

kutokutekelezwa itasababisha kutokupatikana   kwa thamani bora katika 

ununuzi wa umma.  Pendekezo la rangi ‘machungwa’ inaashiria hatari ya 

wastani, wakati ‘manjano’ inawakilisha hatari ndogo. Hii inalenga kutoa 

mwongozo juu ya mapendekezo yanayoweza kutekelezwa kwa kupewa 

kipaumbele.  
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Kielelezo. 5.1: Mgawanyo wa mapendekezo ya kiutendaji 

 

Kwa muhtasari, utafiti huu unatoa jumla ya mapendekezo 63 ya kiutendaji. 

Miongoni mwa haya, mapendekezo 35 ya kiutendaji, ambayo yanawakilisha 

asilimia 55.56 ya mapendekezo yote ya kiutendaji, yameainishwa kama 

mapendekezo ya hatari ‘nyekundu’. Uainishaji huu unaonyesha kuwa 

unahitajika umakini wa haraka ili kupata thamani bora katika ununuzi wa umma, 

kama inavyoonyeshwa katika Kielelezo Na. 5.1.  

Vile vile, utafiti huu unatoa mapendekezo 8 ya kiutendaji yanayohusu matumizi 

bora na kukubalika kwa mfumo wa ununuzi wa kielektroniki.  Pia, mapendekezo 

34 ya kiutendaji yayanahusu kuongeza uzingatiaji wa sheria, na mapendekezo 

21 ya kiutendaji yanahusu utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi zilizopita. 

Kwa maelezo ya kina juu ya kila pendekezo linaloweza kutekelezwa, tafadhali 

rejea Jedwali 5.1.  

Jedwali 5. 1: Mapendekezo ya Kiutendaji 

 

Sababu zinazoathiri
matumizi bora na

kukubalika kwa mfumo
wa kielektroniki wa

ununuzi

Mambo yanayosababisha
kutokuzingatia sheria na

kanuni za ununuzi.

Mambo yanayoathiri
utekelezaji wa

mapendekezo ya
ukaguzi uliopita

Machungwa 13 8

Njano 4 3

Nyekundu 4 18 13
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Lengo la 
utafiti 

Matokeo Mapendekezo 
 ya Kiutendaji 

Athari 
inayoweza 

kutokea 

Sababu 
zinazopelekea 
kuwa na 
kiwango cha 
chini cha 
kukidhi 
mifumo ya 
Sheria 

Ukosefu wa Sera na 
Mkakati wa Taifa wa 
Ununuzi wa Umma 

• Mamlaka husika  kuharakisha 
katika kuunda sera thabiti ya 
ununuzi wa umma na mkakati 
wa kutatua masuala ya sera 
ya ununuzi 

 
 
 

Kubwa 

 Kiwango cha chini 
cha uwezo wa 
kitaaluma 

• Kuboresha mafunzo kwa 
vitendo kwa wafanyakazi wa 
vitengo vya ununuzi kwa 
kuanzisha wafanyakazi 
kujifunza kwa kufanya kazi 
kwenye taasisi nyingine au 
kubadilishana. 

• Kuwaweka wafanyakazi wa 
PPRA kwa muda katika taasisi 
zenye utendaji duni, 

• Kuanzisha mfumo wa Taifa wa 
kutathmini uwezo wa taasisi 
nunuzi katika ununuzi wa 
umma, 

• Serikali kupitia PPRA itafute 
fedha kwa ajili ya kuwezesha 
kutoa mafunzo kwa taasisi 
nunuzi kwa ada ya chini au 
bila malipo. 

 
 
 
 
 

Kubwa 

 Maagizo 
yanayokinzana na 
matakwa ya sheria ya 
ununuzi wa umma na 
kanuni zake 
 

• Kupitia Kanuni ya 5 (d) ya GN 
Na. 804 ya kanuni za maadili 
kwa viongozi wa umma na 
wazabuni wanaohusika katika 
ununuzi wa umma ili kusisitiza 
ni maelekezo gani yanapaswa 
kufuatwa na nani anatakiwa 
kutoa maelekezo 

• Kuanzisha Kifungu cha 
Dharura katika Kanuni 
zinazobainisha mbinu, 
taratibu, na mbinu za 
utekelezaji wa maagizo ya 
kisiasa. Kifungu hiki pia 
kinapaswa kubainisha 
mamlaka ya viongozi wa 
kisiasa ambao wanatakiwa 
kutoa maelekezo katika 
ununuzi wa umma, 

• Kuanzisha kifungu cha 
matumizi kinachowezesha 
ununuzi wa huduma wakati wa 
sherehe za mikutano ya 
viongozi wa kisiasa.  

 
 
 
 
 

Kubwa 

 Kiwango cha chini 
cha uwezo na ujuzi 
wa wazabuni 
 

• Kuongeza uelewa kwa 
wazabuni wenye uwezo 
kusajiliwa katika mfumo wa 
ununuzi kwa njia ya 
kielektroniki, 

• Kuimarisha mafunzo juu ya 
sheria ya ununuzi wa umma 

 
 
 
 

Kati  
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Lengo la 
utafiti 

Matokeo Mapendekezo 
 ya Kiutendaji 

Athari 
inayoweza 

kutokea 

na kanuni zake kwa wazabuni 
kwa ada ndogo, 

• Kuongeza uhakiki kabla ya 
kuwasajili wazabuni, hasa 
wazabuni wadogo wadogo na 
wa kati. 

 Kiwango cha chini 
cha utolewaji adhabu 
 

• Kuchapisha majina ya taasisi 
nunuzi zenye utendaji duni wa 
kukidhi sheria, 

• Kuchapisha na kuwapa tunzo 
taasisi nunuzi zenye utendaji 
wa juu wa asilimia 90 wa 
ukidhi wa sheria, 

• Kuchapisha majina ya maafisa 
wa umma na taasisi nunuzi  
ziliopata adhabu kwa 
kushindwa kuzingatia sheria 
ya ununuzi wa umma na 
kanuni zake. 

 
 
 
 

Kubwa 

 Uadilifu mdogo na 
jamii kuwa na 
uaminifu mdogo  
katika ununuzi wa 
umma  
 

• Kuchapisha majina ya taasisi 
nunuzi na wazabuni wenye 
viashiria vingi vya rushwa, 

• Kuchapisha zabuni zote 
zilizotolewa kwa wazabuni 
wasiokidhi vigezo ikiwa ni 
pamoja na wazabuni na 
majina ya taasisi nunuzi. 

• Kuchapisha zabuni zote 
zilizopatikana bila kufuata haki 
wakati wa tathmini na majina 
ya taasisi nunuzi na wazabuni 
waliotunukiwa tenda hizo, 

• Kujumuisha vigezo vya 
uadilifu katika ukaguzi wa 
ukidhi wa sheria, 

• Kuimarisha uadilifu na tabia za 
maadili katika vyuo vikuu 

• Kuanzisha mtaala wa uadilifu 
wa kitaifa 

• Kuanzisha mfumo wa tathmini 
ya vihatarishi. 

 
 
 

Kubwa 

 Kutokuwepo na 
Mafunzo ya kutosha  
kwa viongozi  
 

• Kuimarisha mafunzo ya sheria 
ya manunuzi ya umma na 
kanuni zake kwa maafisa 
masuuli na viongozi wa 
kisiasa. Mafunzo hayo 
yanapaswa kuzingatia 
maeneo maalum 
watakayoyafanyia kazi badala 
ya kuwa ya jumla ya sheria ya 
ununuzi wa umma na kanuni 
zake. 

• Serikali ipeleke fedha za 
kutosha PPRA kwa ajili ya 
kutoa mafunzo kwa ada 
kidogo au bila malipo. 

 
 
 
 
Zaidi ya 
Kawaida 

 Tofauti za bei kwa 
bidhaa zinazofanana 

• PPRA lazima ifanye 
uchambuzi wa soko la bei kwa 
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Lengo la 
utafiti 

Matokeo Mapendekezo 
 ya Kiutendaji 

Athari 
inayoweza 

kutokea 

katika taasisi nunuzi 
mbali mbali. 

bidhaa, vifaa na huduma 
sanifu ili kuanzisha msingi wa 
bei katika kila mkoa 

Kati 

 Utofauti wa sheria ya 
manunuzi ya umma 
na kanuni zake katika 
Taasisi nunuzi 
mbalimbali. 

• Kanuni za ununuzi wa umma 
lazima zitenganishwe na 
kanuni za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa, mashirika 
yanayofanya biashara, na 
taasisi nunuzi zinazotoa 
huduma. 

 
 

Kati 

 Motisha ndogo kwa 
wafanyakazi wa 
vitengo vya ununuzi 
na kutengeneza 
muundo 
unaoshabihiana na 
vitengo vya 
usimamizi wa 
ununuzi nchini. 

• Kuwa na kiwango cha 
mshahara wa kuingia kazini 
kinachoshabihiana kwa 
wafanyakazi wenye CPSP na 
wataalamu wengine 
waliothibitishwa (kwa mfano, 
CPAs na Wanasheria),  

• Kuoanisha majina ya vitengo 
vya ununuzi vya taasisi 
nunuzi, 

• Kutambua watendaji bora wa 
kazi za ununuzi,  

• Kutoa adhabu kwa vitengo vya 
ununuzi vyenye utendaji 
mdogo,  

• Kutambua watu wanaoongoza 
vitengo vya usimamizi wa 
ununuzi kuwa na nafasi sawa 
na wale wanaoongoza idara 
nyingine badala ya 
kuwatambua kama maafisa 
wakuu. 

 
 
 

Kati 

 Kuwatumia wasio 
wataalamu wa 
ununuzi wa umma 

• Serikali kupitia PPRA 
kuongeza uelewa wa kazi na 
majukumu watu 
wanaojihusisha na ununuzi wa 
umma 

 
 

Zaidi ya 
Kawaida 

 Njia za ununuzi 
zisizofaa na 
zisizotekelezeka  

• PPRA ifanye utafiti kuangalia 
ufanisi wa matumizi ya 
utaratibu wa kutumia rasilimali 
za ndania katika miradi, 

• PPRA ifanye utafiti kuhusu 
uendelevu wa miradi 
iliyotekelezwa kutumia 
rasilimali za ndani kwa 
kutumia njia ya tathmini. 

• PPRA kwa kushirikiana na 
wadau wengine lazima 
itathmini matumizi na uhalali 
wa njia ya kununua kutoka 
kwa mzabuni mmoja na  

kwa wazabuni wachache 
waliozuiliwa 

 
 
 

Kati 

Sababu 
zinazoathiri 
matumizi bora 
na kukubalika 
kwa mfumo 

Kuweka adhabu na 
shinikizo huongeza 
matumizi bora ya 
mifumo ya ununuzi 

• PPRA lazima iweke stahiki 
kwa taasisi nunuzi ambazo 
hazitumii mfumo wa ununuzi 
wa kielektroniki au zina 
utekelezaji mdogo, 

 
 
 
Zaidi ya 
Kawaida 
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Lengo la 
utafiti 

Matokeo Mapendekezo 
 ya Kiutendaji 

Athari 
inayoweza 

kutokea 

wa taifa wa 
ununuzi kwa 
njia ya 
kielektroniki 

kwa njia ya 
kielektroniki 

• PPRA lazima izitambue taasisi 
nunuzi ambazo  zinatumia 
mfumo wa ununuzi wa 
kielektroniki kwa ufanisi, 

•  PPRA inapaswa kutangaza 
majina ya taasisi nunuzi 
ambazo zinatumia kwa ufanisi 
na zile zenye utekelezaji  
mdogo wa mfumo wa ununuzi. 

 Miundombinu ya 
TEHAMA na mafunzo 
yasiyotosheleza  

• Serikali inapaswa 
kuunganisha taasisi zote za 
ununuzi kwenye mkongo wa 
taifa wa mtandao, 

• Taasisi nunuzi lazima 
zihakikishe zinakuwa na 
miundombinu ya TEHAMA ya 
kutosha ili kutumia mfumo 
kama unavyohitajika, 

• PPRA inahakikisha kuwa 
wadau wote wanauelewa 
mfumo wa ununuzi wa 
kielektroniki. 

• Taasisi nunuzi zinapaswa 
kuwapa fursa ya kujifunza 
mfumo wa ununuzi wa 
kielektroni. 

 
 
 
Kubwa 

 Mfumo wa 
kielektroniki wa 
ununuzi wa umma 
haukukamilika 

• PPRA lazima ihakikishe kuwa 
mfumo wa ununuzi wa 
kielektroniki ni kamilifu kwa 
kuhakikisha kuwa vipengele 
vilivyokosa vimewekwa  
haraka iwezekanavyo. 

 
 
Zaidi ya 
Kawaida 
 

Mambo 
yanayoathiri 
utekelezaji wa 
mapendekezo 
ya kaguzi 
zilizopita 

Kutofanya kaguzi za 
ununuzi za mara kwa 
mara 

• PPRA lazima ihakikishe kuwa 
taasisi nunuzi zinakaguliwa 
mara kwa mara kwa kadri 
inavyowezekana. 

 

• PPRA inapaswa kuongeza 
nguvu kazi yake ili kuhakikisha 
kuwa taasisi nunuzi nyingi 
zinakaguliwa kila mwaka. 

 
 
 

Kubwa 

 Kiwango cha chini 
cha ufuatiliaji 
utekelezaji wa 
mpango kazi wa 
maboresho 
uliowasilishwa na Pes 

•  PPRA lazima ifanye ukaguzi 
kwa wakati, 

• PRRA lazima ipange timu ya 
kufuatilia kwa kila robo mwaka 
utekelezaji wa mpango kazi 
wa maboresho uliowasilishwa 
na taasisi nunuzi. 

• PRRA lazima ihakikishe 
taarifa za Mkaguzi wa Ndani 
zilizowasilishwa zinafanyiwa 
kazi katika kila robo mwaka. 

 
 

Kubwa 

 Kutowasilisha taarifa 
ya ukaguzi ya PPRA 
na mapendekezo ya 
kisera kwa Mamlaka 
zinazohusika 

• PPRA kuhakikisha sheria ya 
ununuzi inajumuisha kifungu 
ambacho kinabainisha wazi 
kuwa taarifa ya ukaguzi ya 
PPRA inapaswa kuwasilishwa 
kwa Kamati ya Ukaguzi ya 

 
 

Kubwa 
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Lengo la 
utafiti 

Matokeo Mapendekezo 
 ya Kiutendaji 

Athari 
inayoweza 

kutokea 

taasisi nunuzi  mara tu baada 
ya kukamilika kwa kazi ya 
ukaguzi. 

• Taasisi inapaswa kuhakikisha 
kuwa mapendekezo yote ya 
ukaguzi kuhusiana na 
masuala ya kisera 
yanawasilishwa kwa Kamati 
ya Ukaguzi ya Bodi ya 
Wakurugenzi. 

• PPRA inapaswa kuhakikisha 
kuwa Mamlaka zinazohusika 
kuhusiana na masuala ya 
kisera zinafahamishwa na 
mapendekezo ya ukaguzi 
yanatekelezwa ipasavyo. 

 Kutokuwa na uwezo 
wa kuelewa 
mapendekezo ya 
ukaguzi 

• PRRA lazima ihakikishe kuwa 
mapendekezo ya ukaguzi ni 
rahisi kueleweka. 

• Taasisi nunuzi zinapaswa 
kuhakikisha kuwa 
wafanyakazi wao wanakuwa 
na uelewa wa matokeo na 
mapendekezo. 

• Wakaguzi wanawajibika 
kuhakikisha kuwa mkaguliwa 
anaelewa matokeo ya ukaguzi 
na mapendekezo. 

 
 

Kati 

 Mkaguzi wa Ndani 
kushindwa kukagua 
kwa kutumia Mfumo 
wa Ununuzi kwa njia 
ya kieletroniki 

• PPRA inapaswa kuhakikisha 
wakaguzi wa ndani wanaweza 
kuukagua mchakato wa 
ununuzi katika mfumo wa 
ununuzi kwa njia ya 
kieletroniki wakati wowote 
wanapotaka kufanya hivyo. 

• PPRA ihakikishe kuwa 
wakaguzi wa ndani wanapata 
mafunzo ya namna ya kufanya 
ukaguzi katika mfumo wa 
ununuzi wa kieletroniki. 

 
 

Kubwa 

 Kuchelewa kutolewa 
kwa fedha  

• Serikali inapaswa kuhakikisha 
fedha zinatolewa kwa taasisi 
nunuzi kwa wakati unaofaa. 

 
 

Kubwa 

 Mazingira ya ufanyaji 
kazi wa taasisi 

• PPRA inapaswa kuhakikisha 
kuwa kuna usawa kwa taasisi 
nunuzi ili kufanya kazi katika 
mazingira tofauti. 

 
 

Kubwa 

 Wafanyakazi 
wachache, kutokuwa 
na usawa katika 
ugawaji wa watendaji 
katika vitengo vya 
manunuzi na 
Rasilimali zisizotosha 

• Serikali inapaswa kuhakikisha 
kuna idadi ya kutosha ya 
maafisa ununuzi ndani ya 
shirika. 

• Idadi ya maafisa wa ununuzi 
inapaswa kuwa sawa 
kulingana na shughuli za 
ununuzi ambazo zinafanywa 
ndani ya taasisi nunuzi. 

 
 

Kubwa 

 Vitisho vya wakaguzi 
vinavyosababisha 

• PPRA kuhakikisha wakaguzi 
wake wanapata mafunzo ya 
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Lengo la 
utafiti 

Matokeo Mapendekezo 
 ya Kiutendaji 

Athari 
inayoweza 

kutokea 

ukosefu wa 
ushirikiano 

kina kuhusu maadili na 
taratibu za ukaguzi. 

• Wakaguzi wanapaswa kuwa 
na  ushirikiano wakati wa 
kutekeleza zoezi la ukaguzi 

 
Kati 

 Uzembe katika 
utekelezaji wa 
ukaguzi uliopita 

• Ununuzi unapaswa 
kutekeleza mapendekezo ya 
ukaguzi wa awali ipasavyo. 

• PPRA inapaswa kuhakikisha 
kuwa mapendekezo ya 
ukaguzi uliopita 
yanatekelezwa ipasavyo. 

 
 

Kati 
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KIAMBATISHO 

 
Kiambatisho 3.1 Mwongozo wa Mahojiano 

 
DODOSO   - MASWALI YA USAILI   

Lengo la Kwanza.  Kuzingatia matakwa ya sheria na kanunni za ununuzi wa 

umma. 

i) Kwa maoni yako ni sababu zipi  zinazosababisha  taasisi nunuzi  

kutozingatia matakwa ya heria za ununuzi wa umma  na kanuni zake  wakati   

inafanya ununuzi?. 

ii) Kwa uwelewa wako ni katika hatua gani katika  utaratibu wa ununuzi 

inayoathirika zaidi kwa kutozingatia  matwaka ya sheria na kanuni za 

ununuzi wa umma? 

iii) Je unaelewa kuwepo kwa adhabu pale ambapo mtumishi au taasisi 

imegundulika imefanya ununuzi bila kuzingatia  matakwa ya sheria na 

kanuni zake? 

 

Lengo la Pili: Matumizi ya mfumo wa kielektroniki wa ununuzi. 

i) Unaelewa nini kuhusu mfumo wa ununuzi wa kielektroniki (NeST). 

ii) Kwa muda gani taasisi imekuwa ikitumia mfumo wa kielektroniki wa 

ununuzi? 

iii) Je  kuna maboresho yeyote kwenye mfumo  mpya  (NeST) ukilinganisha na 

ule wa zamani TANePS? 

iv) Je umewahi kuhudhuria mafunzo ya mfumo wa kielektroniki wa ununuzi  

yaliyoandaliwa na PPRA? 

v) Je unaweza kuutumia mfumo wa kielektroniki wa ununuzi? 

vi) Ni mara ngapi unatumia accont yako ya mfumo wa kielektroniki wa ununuzi? 

vii) Kwa kiasi gani taasisi yako ina miundombinu ya kutosha ya TEHAMA 

(Internet, computer  na wataalamu)? 

viii) Kwa maoni yako, ni kwa vipi matumizi ya kielektroniki katika ununuzi 

yataleta faida kwa taasisi? 

ix) Je taasisi iko tayari kuutumia mfumo wa kielektroniki wa  ununuzi?  

x) Ni kwa vipi sheria ya ununuzi na kanuni zake inakushawishi kuutumia 

mfumo wa kielektroniki wa ununuzi? 
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xi) Ni kwa vipi taasisi inasaidia  kuhakikisha kuwa mfumo wa kielektroniki wa 

ununuzi  unatumiwa ipasavyo? 

xii) Je mfumo wa kielektroniki wa ununuzi ni rafiki katika watumiaji? 

xiii) Ni changamoto zipi  uzipatazo  utumiapo  mfumo wa kielektroniki wa  

ununuzi? 

 

Lengo la tatu: Utekelezaji ya mapendekezo ya  ukaguzi   

i) Kwa maoni yako unaamini kuwa taasisi yako ina fedha za kutosha kuweza  

kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi?. Elezea 

ii) Kwa maoni yako unaamini kuwa taasisi  yako ina watalamu wenye uwezo 

wakufanyia kazi mapendekezo ya ukaguzi? Elezea. 

iii) Je uongozi wa taasisi  yako inazingatia  utekelezaji wa mapendekezo ya  

ukaguzi? Elezea. 

iv) Je  uongozi wa taasisi yako unasaidia kufanyia kazi mapendekezo ya 

ukaguzi? Elezea. 

v) Je uongozi wa taasisi unafuatilia utekelezaji wa  mapendekezo ya ukaguzi? 

Elezea. 

vi) Je uongozi wa taasisi unawaaarifu watumishi juu ya hatua za kuchukua ili 

kuona mapendekezo ya ukaguzi yanafanyiwa kazi ndani ya muda? Elezea. 

vii) Je wakaguzi wa ndani wanashiriki  katika kutekeleza mapendekezo ya 

ukaguzi?  Elezea. 

viii) Je kamati ya ukaguzi  inasaidia kuhakikisha mapendekezo ya ukaguzi 

yanafanyiwa kazi? Elezea. 

ix) Je mapendekezo ya ukaguzi yanaeleweka? Elezea. 

x) Tafadhali elezea changamoto unazopata katika kutekeleza mapendekezo 

ya ukaguzi. 

 

Swali la Jumla  

Naomba utoe maoni yako  juu ya nini unafikiri kinatakiwa kifanyike ili 

kuboresha utaratibu mzima wa ununuzi wa umma nchini Tanzania (hasa juu 

ya  kuzingatia sheria, utumiaji wa mfumo wa ununuzi wa  kielektroniki na 

utekelezaji wa mapendelezo ya ukaguzi. 

 

Ahsante 
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Kiambatisho 3.2 MASWALI  

MASWALI 
 

Swali la 1: Tafadhali taja aina inayofaa ya taasisi yako: - 

a) Wizara, Idara na Wakala wa Serikali 

b) Taasisi / Mashirika ya Umma 

c) Mamlaka za Serikali za Mitaa  

 
Swali la 2: Tafadhali, chagua kategoria inayofaa  ya umri wako: - 

a) Kati ya miaka 18 na 24 

b) Kati ya miaka 25 na 35 

c) Kati ya miaka 36 na 49 

d) Kati ya miaka 50 na 64 

e) 65 na zaidi ya miaka 

Swali la 3: Tafadhali chagua  kiwango chako cha elimu:- 

a) Cheti / Diploma     

b) Shahada 

c) Shahada ya uzamili na zaidi 

Swali la 4: Tafadhali chagua kitengo/ nafasi yako ya kazi katika taasisi yako: - 

a) Mkurugenzi  Idara ya Ununuzi / Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi / Afisa Kitengo 
cha Ununuzi 

b) Mhandisi  

c) Maafisa wa Uhasibu 

d) Mkaguzi wa Ndani / Mhasibu / Meneja wa Fedha au Mkurugenzi  / Mhasibu 
Mkuu 

e) Maafisa wa Sheria  

f) Mkurugenzi / Meneja / Afisa wa TEHAMA 

g) Afisa wa Utawala / Afisa wa  Rasilimali watu  

 



 

 86 

 
Swali la 4: Tafadhali chagua kategoria inayofaa ya uzoefu wako wa kufanya kazi:- 

a) Chini ya miaka 3 

b) Miaka 3-6 

c) Miaka 7-10 

d) Miaka 11-14 

e) Zaidi ya miaka 14 

 

  Lengo la kwanza: Kuzingatia sheria na kanuni zake  

  
Chini tumeingiza taarifa kadhaa, 
tafadhali weka alama jibu ambalo 
unafikiri linafaa zaidi: 
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1 2 3 4 5 6 7  
Ninaamini, (Alama: 1= kutokubaliana 
sana na 7 = kukubaliana sana) 

              

Taaluma Watumishi wana uadilifu wa hali ya juu 
       

Watumishi hutoa maamuzi ya kitaalamu 
wakati wa kufanya maamuzi  

       

Watumishi wana uzoefu wa vitendo wa 
mchakato wa ununuzi 

       

Watumishi wanahitaji utaalamu wa 
mchakato wa ununuzi 

       

Watumishi wa ununuzi wana kiwango cha 
juu cha usiri 

       

Ufuatiliaji Kuna ukaguzi wa mara kwa mara wa 
utekelezaji wa miradi 

       

Ukaguzi wa mara kwa mara husaidia  
miradi kukamilika kwa wakati 

       

Ukaguzi wa mara kwa mara huzuia 
uharibifu 

       

Ukaguzi wa mara kwa mara huzuia 
udanganyifu 

       

Ufahamu 
wa 

Sheria na kanuni za ununuzi wa umma 
zimeandikwa kwa tafsiri rahisi 

       

Taasisi yetu hutumia watumishi 
wanaelewa  taratibu za ununuzi wa umma 
kufanya ununuzi. 

       

 
Watumishi wenye sifa za kitaaluma ndio 
wanaajiriwa kwa kazi ya ununuzi 

       

Adhabu Adhabu zinatolewa kwa wale 
wanaopatikana na hatia bila onyo lolote 

       

Adhabu  zinatekelezwa kwa siri        
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Chini tumeingiza taarifa kadhaa, 
tafadhali weka alama jibu ambalo 
unafikiri linafaa zaidi: 
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1 2 3 4 5 6 7 

Adhabu zenye matokeo mabaya 
zinatolewa 

       

Adhabu vinatolewa  kwa wasiozingatia 
sheria na kanuni zake. 

       

Uingiliaji 
wa kisiasa 

Kuna uingiliaji wa kisiasa katika kuchagua 
njia za ununuzi wa mradi  

       

Kuna uingiliaji wa kisiasa katika kutoa tuzo 
za mikataba 

       

Kuna uingiliaji wa kisiasa katika 
utekelezaji wa miradi ya ununuzi 

       

Kuna uingiliaji wa kisiasa katika uteuzi wa  
mradi wa ununuzi 

       

Msaada wa 
Usimamizi 

Kuweka wakaguzi wa ndani na kuwapa 
mafunzo ya ununuzi 

       

Matumizi sahihi ya mipango ya ununuzi na 
nyaraka za mkataba  

       

Kufanya ukaguzi wa ndani wa ununuzi        

Programu za mafunzo ya mara kwa mara         

Uzingatiaji 
wa sheria 
na kununi 
zake  

Uidhinishaji sahihi wa shughuli za ununuzi 
       

Ununuzi hukamilika  kwa wakati 
       

Ununuzi hufanyika kwa ubora unaotakiwa 
       

Lengo la ununuzi hufikiwa        

Ununuzi hufanyika kwa bei inayoridhisha        

 
 
 
Lengo la 2: Matumizi ya  mfumo wa kielektroniki wa ununuzi  
  

Chini tumeingiza taarifa kadhaa, 
tafadhali weka alama jibu 
ambalo unafikiri linafaa zaidi: 
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1 2 3 4 5 6 7 

Faida za kutumia 
mfumo 

Kutumia mfumo wa kielektroniki wa 
ununuzi huboresha utendaji  

       

Kutumia mfumo wa kielektroniki wa 
ununuzi husaidia kupunguza muda 
wa kukamilisha ununuzi  

       

Kutumia mfumo wa kielektroniki wa 
ununuzi husaidia kuzuia rushwa 
katika ununuzi wa umma 

       

Matumizi ya  mfumo wa 
kielektroniki wa ununuzi husaidia  
hupunguza gharama  
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Chini tumeingiza taarifa kadhaa, 
tafadhali weka alama jibu 
ambalo unafikiri linafaa zaidi: 
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Kutumia mfumo wa kielektroniki wa 
ununuzi husaidia kuboresha uwazi 
katika mchakato wa ununuzi 

       

Kutumia mfumo wa kielektroniki wa 
ununuzi  huongeza ushindani 
katika ununuzi wa umma 

       

Kutumia mfumo wa kielektroniki wa 
ununuzi  huongeza uwajibikaji 
katika ununuzi wa umma  

       

Kutambuliwa 
kwa kupongezwa 
(Perceived 
Complimentarily) 

Huduma mbalimbali zinapatikana 
kwenye mfumo wa ununuzi wa 
kielektroniki 

       

Kutumia mfumo wa kielektroniki wa 
ununuzi  kunaniwezesha kumaliza  
majukumu yangu kwa kwa wakati 

       

Msaada wa mfumo kielektroniki  
wa ununuzi unapatikana kwa 
wakati   

       

Mfumo  wa kielektroniki wa 
ununuzi  unanisadia  kutekeleza 
majukumu yangu ya ununuzi 

       

Utayari wa 
taasisi 

Mfumo wa kielektroniki wa ununuzi 
unasaidia kujifunza kwa 
kushirikiana na taasisi nyengine za 
ununuzi  

       

Taasisi yangu inawapatia 
watumishi wake mafunzo ya 
mfumo wa kielektoniki wa ununuzi  

       

Uongozi wa taasisi yangu 
unasaidia matumizi ya mfumo wa 
kielektroniki wa ununuzi 

       

Taasisi yangu inatambua thamani 
ya matumizi ya mfumo wa 
kielektroniki wa ununuzi  

       

Kwa ujumla, taasisi yetu  iko tayari 
kutumia mfumo wa kielektroniki wa 
ununuzi  

       

  
              

Kutumia  mfumo 
wa kielektroniki 
wa  ununuzi 

Tunatumia mfumo wa kielektroniki  
wa ununuzi kuanzisha mchakato 
wa ununuzi 

       

Tunatumia mfumo wa kielektroniki 
wa ununuzi  kualika wazabuni 

       

Tunatumia mfumo wa kielektroniki 
wa ununuzi  kwa kufanyia tathmini 
za zabuni 

       

Tunatumia mfumo wa kielektroniki  
wa ununuzi kwa kuwasilisha tuzo 
kwa zabuni  

       

Tunatumia mfumo  wa kielektroniki  
wa ununuzi kwa kusaini mikataba 
ya ununuzi 
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Chini tumeingiza taarifa kadhaa, 
tafadhali weka alama jibu 
ambalo unafikiri linafaa zaidi: 

K
u

to
k
u

b
a
li
a
n

a
 

s
a
n

a
 

K
u

to
k
u

b
a
li
a
n

a
 

k
w

a
 w

a
s
ta

n
i 

K
u

to
k
u

b
a
li
a
n

i 

Is
io

e
g

e
m

e
a
 

u
p

a
n

d
e
 w

o
w

o
te

 

K
u

k
u

b
a
li
a
n

a
 

K
u

k
u

b
a
li
a
n

a
 k

w
a
 

w
a
s
ta

n
i 

K
u

k
u

b
a
li
a
n

a
 

s
a
n

a
 

Mwelekeo wa 
utendaji 
(Performance 
orientation) 

Ninatumia muda mwingi kufikiria 
jinsi utendaji wetu wa taasisi ulivyo 
ikilinganishwa na taasisi nunuzi 
zingine 

       

Kwa ujumla mimi hufanya kazi 
ambazo ninalipwa hivi karibuni 

       

Ninahisi vizuri sana ninapojua 
nimefanya vizuri kuliko taasisi 
nyengine  

       

Daima huwaelezea  mafanikio 
yangu watumishi wengine 

       

Ninapendelea kuona matokeo 
yanayoonekana kama malipo ya  
juhudi zangu 

       

Kuridhika kwa 
kuutumia mfumo 

Nimeridhika na mfumo wa 
kielektroniki wa ununuzi 

       

Nimefurahishwa na mfumo wa 
kielektroniki  wa ununuzi  

       

Nimeridhika sana na mfumo wa 
kielektroniki wa ununuzi 

       

Nimefurahishwa  sana na mfumo 
wa kielektroniki wa ununuzi 

       

Shindikizo la 
Isomorphic 

Serikali inatulazimisha  kutumia 
mfumo wa kielektroniki wa ununuzi  

       

Taasisi  nunuzi nyengine 
zinatuhamasisha / kutushawishi 
kutumia mfumo wa kielektroniki wa 
ununuzi  

       

Sheria ya ununuzi wa umma na 
kanuni zake zinatulazimisha 
kutumia mfumo wa kielektroniki wa 
ununuzi 

       

Shinikizo kutoka kwa umma 
linatulazimisha kutumia mfumo wa 
kielektroniki wa ununuzi 

       

 


